Trường hợp phải đóng tiền sử dụng đất khi cấp GCNQSDĐ?

Chủ đề   RSS   
  • #52 22/05/2008

    TranVoThienThu
    Top 75
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/04/2008
    Tổng số bài viết (727)
    Số điểm: 3910
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 84 lần


    Trường hợp phải đóng tiền sử dụng đất khi cấp GCNQSDĐ?


    Năm 1916 Ông, Bà cố của tôi tạo lập và đứng bộ chủ quyền 3520m2 đất thổ cư. Đến tháng 2/1993, gia tộc tôi phân chia thừa kế thửa đất này và phần của ba tôi là 450m2.

    Sau đó tất cả các chi kia đều làm GCNQSDĐ và không phải đóng tiền sử dụng đất đối với toàn bộ phần được thừa kế của mình (trên 700m2).

    Riêng ba tôi vì bị tranh chấp kéo dài mãi tới 2007 mới có quyết định giải quyết khiếu nại cuối cùng khẳng định 450m2 đất tranh chấp thuộc quyền sử dụng của mình.

    Nên mới làm GCNQSDĐ thì trong phiếu chuyển của Phòng Tài nguyên & Môi trường gởi Chi cục thuế lại ghi diện tích trong hạn mức là 200m2 và diện tích ngoài hạn mức là 250m2, nghĩa là Chi cục Thuế sẽ tính không thu tiền sử dụng đất đối với 200m2 trong hạn mức và sẽ thu tiền sử dụng đất đối với 250m2 ngoài hạn mức.

    Xin hỏi thông tin ghi trong phiếu chuyển của Phòng Tài nguyên & Môi trường như thế có đúng hay không? Nếu đúng tại sao các chị khác làm GCNQSDĐ trước ba tôi không ai phải đóng tiền sử dụng đất khi được cấp tới hơn 700m2 đất ở ?

    Nếu sai thì tôi phải làm sao?

     
    8545 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #53   23/05/2008

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11159
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 715 lần
    Lawyer


    Điều 1 nghị định 198/2004/NĐ-CP, ngày 03/12/2004 của Chính phủ quy định thu tiền sử dụng đất khi:

    1 Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất;

    2. Chuyển mục đích sử dụng đất;

    3. Chuyển từ thuê đất sang giao đất có thu tiền sử dụng đất;

    4. Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho các đối tượng phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định tại Điều 2 Nghị định này.

    5. Xây dựng khu công nghiệp, khu công nghệ cao, khu kinh tế.

    Do đó nếu đất của bạn có bằng khoán điền thổ ghi đất thổ cư (là đất ở theo quy định hiện nay) không thuộc đối tượng phải nộp tiền sử dụng đất khi xin cấp giất chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Phiếu chuyển của Phòng Tài nguyên Môi trường phân biệt đất trong và ngoài hạn mức đất ở để tính tiền sử dụng đất khi đất của gia đình bạn có nguồn gốc không phải là đất ở; có thể khi làm thủ tục bạn không nộp giấy tờ chứng minh nguồn gốc đất thổ cư của gia đình bạn.

    Bạn nộp đơn khiếu nại tại phòng Tài nguyên Môi trường kèm theo bằng chứng là bằng khoán điền thổ hoặc trích lục địa bộ để chứng minh thửa đất có nguồn gốc đất ở; nơi đây sẽ giải quyết cho bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #58   24/05/2008

    TranVoThienThu
    TranVoThienThu
    Top 75
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/04/2008
    Tổng số bài viết (727)
    Số điểm: 3910
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 84 lần



    Khi hồ sơ thông qua cấp Phường thì Phường đề nghị cấp GCNQSDĐ cho ba tôi là #ff0000;">ĐẤT THỔ VƯỜN,
    tôi phát hiện và khiếu nại ( kèm theo chứng cứ là bằng khoán thổ cư năm 1916 ), được Phòng TN & MT trả lời sẽ đề nghị UBND Quận cấp GCNQSDĐ cho ba tôi với mục đích sử dụng là #ff0000;">ĐẤT Ở ĐÔ THỊ, thực tế đã cấp đúng như vậy.

    Trong lần Phòng TN&MT lập phiếu chuyển thứ 1, do bận việc và ỷ lại chắc chắn trường hợp của ba tôi không phải đóng tiền sử dụng đất nên tôi không theo dõi xem ghi như thế nào, sau đó Chi cục Thuế lại làm phiếu chuyển trở lại cho Phòng TN&MT hỏi làm phiếu chuyển như thế thì biết thu nghĩa vụ tài chính theo điều nào, khoản nào của Luật đất đai ? Hơn 4 tháng sau, Phòng TN&MT mới làm lại phiếu chuyển lần 2 với thông tin đất trong và ngoài hạn mức như trên.

    Như vậy, trong hồ sơ xin cấp GCNQSDĐ của ba tôi có nộp Bằng khoán năm 1916 chứng minh nguồn gốc đất là Thổ cư.

    Hiện tôi đã làm đơn khiếu nại gởi Phòng TN&MT, nhưng để chắc chắn hơn về cơ sở pháp lý khi trao đổi với cơ quan này,

    Xin Luật sư vui lòng giải thích thật rõ thế nào là Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, thế nào là Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất và tại sao đất có bằng khoán ghi thổ cư thì không phải nộp tiền sử dụng đất khi xin cấp GCNQSDĐ ?

    Xin thành thật cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #59   26/05/2008

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11159
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 715 lần
    Lawyer


    Tr
    ường hợp của bạn là đất đang sử dụng có nguồn gốc là đất ở xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, không phải nộp tiền sử dụng đất căn cứ điều 3 Nghị định 198/2004.

    Hiện nay đất ghi trong bằng khoán là đất thổ cư, được xem là có nguồn gốc là đất ở. Rất tiếc tôi không tìm được văn bản nào qui định, nhưng trong thực tế các cơ quan liên quan đều áp dụng.

    Bạn tham khảo Nghị định 198/2004 NĐ-CP những vấn đề bạn thắc mắc.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật Sư NGUYỄN-ĐÌNH-HÙNG, Giám-Đốc công ty luật TNHH PHÚ THỌ Trụ sở : số 3 Đào nguyên Phổ phường 4 Quận 11 thành phố Hồ chí Minh

Điện thoại : 08.9551149 Email : tvpl_ls.nguyendinhhung@yahoo.com.vn