DanLuat 2015

Trường hợp này phạt bao nhiêu năm tù?

Chủ đề   RSS   
  • #245977 27/02/2013

    Thubeobeo

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/02/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trường hợp này phạt bao nhiêu năm tù?

    Bác em và 3 người nữa lấy hàng hóa của một công ty liên doanh với thái lan đi bán thì bị phát hiện. công ty đó xác định thiệt hại là 280 triệu đồng. bác em giờ đang bị tam giam ở công an huyện 1 tuần, đã có quyết định chuyển xuống tạm giam ở Hà nội ( em không biết ở đâu).

    Gia đình bác và gia đình 3 người kia đã nộp phạt hành chính ở công an huyện và nộp tiền bồi thường thiệt hại. Bác em năm nay 43 tuổi, có thân nhân tốt, lần đầu phạm tội, chủ động đi đầu thú và cũng thành khẩn khai báo. Bác em là người rủ mọi người lấy hàng.

    Vậy em xin được hỏi là bác em có khả năng bị phạt bao nhiêu năm tù ạ, những tình tiết nêu trên có được coi là tình tiết giảm nhẹ không, thời gian tạm giam sau này có được tính vào thời gian chấp hành án không ạ. Em xin chân thành cảm ơn luật sư và mọi người đã tư vấn giúp em ạ

     

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 27/02/2013 09:34:38 CH sửa tiêu đề
     
    3708 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #245985   27/02/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào bạn!

    Theo thông tin bạn nêu thì bác bạn có thể phạm tội Trộm cắp tài sản theo quy định tại điều 138 Bộ luật hình sự.

    Nhưng tình tiết bạn nêu là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự được quy định tại điều 46 Bộ luật hình sự, khi Hội đồng xét xử ra phán quyết sẽ căn nhắc giảm nhẹ hình phạt cho bác bạn.

    Thời gian tạm giam, tạm giữ được trừ vào thời hạn chấp hành án.

     

    Điều 138.  Tội trộm cắp tài sản 

    1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b)  Có tính chất chuyên nghiệp;

    c)  Tái phạm nguy hiểm;

    d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

    đ) Hành hung để tẩu thoát;

    e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    g)  Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    b) Gây hậu quả đặc biệt  nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.

    Như vậy, với tình tiết định khung là giá trị tài sản 280 triệu đồng sẽ bị xử phạt theo khoản 3 điều 138 và mức hình phạt cao nhất là 15 năm tù.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-