DanLuat 2015

Trường hợp này có làm được bìa đỏ không?

Chủ đề   RSS   
  • #118210 17/07/2011

    linh_bom

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/07/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trường hợp này có làm được bìa đỏ không?

    Nhà bà L có mảnh đất S=105m2 đã có sổ đỏ, tuy nhiên diện tích trên thực tế là 155m2 (do nhà bà này lấn chiếm thêm 50m2)

    Bà L đã chia toàn bộ mảnh đất ra làm 3 lô với các diện tích: 44m2, 47m2, 64m2

    Gia đình tôi đã mua lô 47m2, và nhà bà L sử dụng duy nhất lô 64m2. Hiện tại cả 3 lô đất đều đã xây dựng nhà kiên cố 3 đến 4 tầng. Và 2 lô đất 47m2, 44m2 đều được mua bán giấy tay vào các năm 1999, 2002 với đầy đủ chữ ký của bên mua và vợ chồng bên bán (là gia đình bà L) nhưng không có công chứng và qua chình quyền.

    Xin được hỏi là:

    -Bây giờ gia đình tôi và chủ của lô đất 44m2 muốn tách bìa đỏ riêng biệt đứng tên mình thì có làm được không? (trong trường hợp  chúng tôi ko thể mượn được bìa đỏ gốc)

    - Trong giấy viết tay đều đã ghi rất rõ là bà L đã bán cho 2 nhà với S là 44m2 và 47m2 như vậy theo S trên bìa đỏ thì nhà bà L còn 14m2. Vậy pháp luật có bảo hộ cho 2 phần diện tích đã được bán không khi có tranh chấp xảy ra.

    Kình mong nhận được sự giải đáp của các luật sư!

     
    6923 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #118244   17/07/2011

    tuanbui211988
    tuanbui211988
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1277
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 52 lần


    Chào bạn!
    Bà L đã có quyền sử dụng đất với diện tích 105m nên bà N có quyền chuyển nhượng đối với phần diện tích này. Diện tích đất tự ý lấn chiếm 50m sẽ không được công nhận và sẽ bị thu hồi theo quy định tại Khoản 6 Điều 38 Luật Đất đai 2003:

    #0000ff;">

     

     

    #0000ff;">Điều 38. Các trường hợp thu hồi đất

     

    #0000ff;">Nhà nước thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:

     

    6. Đất bị lấn, chiếm trong các trường hợp sau đây:

     

    #0000ff;">a) Đất chưa sử dụng bị lấn, chiếm;

    #0000ff;">b) Đất không được chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này mà người sử dụng đất do thiếu trách nhiệm để bị lấn, chiếm;

    Trường hợp của bạn có thể được cấp quyền sử dụng đất theo khoản 2 Điều 50 Luật đất đai 2003. Bạn tham khảo nhé:

    #0000ff;">2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có một trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều này mà trên giấy tờ đó ghi tên người khác, kèm theo giấy tờ về việc chuyển quyền sử dụng đất có chữ ký của các bên có liên quan, nhưng đến trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành chưa thực hiện thủ tục chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật, nay được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận là đất không có tranh chấp thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.

    Vấn đề là bạn phải xem thêm quy định tại địa phương của bạn về diện tích tối thiểu được quyền tách thửa.
    Thân chào!

    anhtuankh21@gmail.com

    tuanbui211988@yahoo.com

    0933 550 500

     
    Báo quản trị |  
  • #118245   17/07/2011

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 10998
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 588 lần


    Chào anh/chị
    Vấn đề của anh/chị xin được trả lời như sau
    1) Vì anh (chị) đã mua nhà mà không làm đầy đủ thủ tục do pháp luật quy định, do đó, việc mua bán này về pháp lý là chưa  hoàn thành. Vì nó chưa hoàn thành cho nên anh/chị chưa thể làm bìa đỏ đứng tên của anh/chị được. Để có thể làm bìa đỏ được, anh chị phải theo tuần tự các bước như sau:
        Thứ nhất, ký lại hợp đồng với người chủ cũ,
        Thứ hai, đem công chứng, chứng thực hợp đồng này, 
        Thứ ba, lập hồ sơ đăng ký quyền sử dụng đất nộp đến Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện quận, thành phố, thị xã thuộc tỉnh nơi anh chị đang cư trú để đăng ký sử dụng đất.
    2) Vì các giấy viết tay này đều không có giá trị pháp lý nên nếu đem ra tòa thì Tòa án sẽ yêu cầu chị với bên bán làm các thủ tục chuyển nhượng theo trình tự mà tôi đã nêu ở phần 1. Nếu chủ đất không hợp tác với anh/chị để hoàn thiện việc mua bán theo bước 1 thì Tòa án sẽ tuyên giao dịch của anh/chị là vô hiệu. Hậu quả của việc này là anh/chị sẽ được nhận lại khoản tiền mà mình đã bỏ ra để mua đất. Việc mua bán đất coi như không thực hiện được.
     Rắc rối là nằm việc nhà của anh chị đã xây kiên cố trên đất rồi. Vụ việc này khá phức tạp đây. Tốt nhất là anh/chị nên bắt đầu tìm cho mình một luật sư tư vấn.
    Thân chào anh/chị.
    -

    CV

     
    Báo quản trị |  
  • #118571   19/07/2011

    lythuyettinhbenvung
    lythuyettinhbenvung
    Top 200
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (313)
    Số điểm: 3371
    Cảm ơn: 44
    Được cảm ơn 125 lần


    1/ Bạn không thể tách sổ để dứng tên trên giấy chứng nhận QSDĐ được vì:
    - Khu đất đã được cấp GCN QSDĐ cho bà L
    - Diện tích đất của bạn không có kích thước, diện tích phù hợp theo quy định tách thửa.
    - Tôi không biết ở địa phương bạn như thế nào, theo quy định của pháp luật thì khi bà L được cấp GCN QSDĐ thì nhà nước chỉ công nhận bà L là chủ sử dụng khu đất này thôi, việc chuyển nhượng của bạn và bà L là không đúng với quy định. Do vậy, bất kể giao dịch gì, hay làm bất cứ thủ tục gì hiện nay đều phải do bà L đứng tên, ban không có tư cách pháp nhân, do nhà nước không công nhận việc chuyển nhượng giấy tay đối với các thửa đất đã được cấp GCN.
    2/ bạn muốn biết việc diện tích đất chênh lệch giữa giấy chứng nhận và thực tế có được công nhận hay không thì theo quy định nếu không tranh chấp khiếu nại và bà L chứng minh được quá trình sử dụng của mình tại mảnh đất trên thì xẽ được cấp giấy (có xác nhận của địa phương)
    3/ Nếu sau này các bên có kiện cáo, tranh chấp gì thì tòa xẽ giải quyết theo hướng hợp đồng vô hiệu. trả lại hiện trạng như ban đầu: đất trả lại bà L, tiền bán bà L trả lại bạn + với số tiền chênh lệch giữa giá trị của lô đất tại thời điểm xảy ra tranh chấp và hợp đồng.
    Chúc bạn may mắn!

    Muốn làm anh hùng rạng núi sông

    Mộng tưởng đến nay vẫn không thành

    Thôi đành trở thành người khác biệt

    Một mình duy nhất một mình ta

     
    Báo quản trị |