Trường hợp này có chịu tranh nhiệm hình sự không?

Chủ đề   RSS   
  • #77962 09/01/2011

    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 149 lần


    Trường hợp này có chịu tranh nhiệm hình sự không?

    A và B rủ nhau đi ăn trộm. Lấy được 2 triệu đồng chia nhau mỗi người 1 triệu đồng. Sau đó cả hai đều bị bắt...

    Công an cho biết hành vi trộm tài sản có giá trị 2 triệu đồng thì phải bị xử lý hình sự về tội trộm cắp tài sản. A và B đều phân bua mỗi người chỉ được chia 1 triệu đồng nên chưa đến mức tiền bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội trộm cắp.

    Vậy cả hai có bị truy cứu TNHS không.?

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    4520 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #77964   09/01/2011

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4573
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 65 lần


    Chào bạn!
    Tôi không tin là bạn không giải quyết được tình huống này!
    Thân chào.

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |  
  • #77968   09/01/2011

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 149 lần


    MÌnh giải quyết được, nó có hơi đỗ mẹo một ti nên đưa lên cho các bạn thảo luân xem sao thôi.
    hihi

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  
  • #77974   09/01/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50833
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3550 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Em nên đưa ra những tình huống phức tạp hơn, còn tình huống này đơn giản quá. Và nó chẳng hề có tý mẹo nào ở đây cả, mà chỉ là quy định của pháp luật thôi.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #77979   09/01/2011

    tinhvan259
    tinhvan259

    Male
    Mầm

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2010
    Tổng số bài viết (63)
    Số điểm: 885
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Trong trường hợp này theo mình phải xét xem A,B có thỏa mãn điều kiện là chủ thể tội phạm hay không. Nếu đã thỏa mãn mãn điều kiện trên thì trong trường hợp này A,B là đồng phạm, theo khoản 1 Điều 138:  Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ 2 triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới 2 triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.
    Như vậy, thì ít nhất đã thỏa mãn cấu thành tội phạm theo quy định nêu trên, nên hai người vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự
     
    Báo quản trị |  
  • #78007   09/01/2011

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 149 lần


    Cảm ơn anh bachthanh,
    TRương hợp này em đọc trên báo pháp luật mà thấy mấy đưa ở đó làm trái ý nhau lung tung hết nên đưa qua luôn. chắc tải dân luât nhà mình kiến thức tốt hơn rồi. hihi
    Cập nhật bởi BeToan89 ngày 09/01/2011 06:34:11 PM

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |