Trường hợp nào thu hồi đất thuê trồng cây lâu năm mà không được bồi thường

Chủ đề   RSS   
  • #318904 17/04/2014

    vothikieutrang

    Female
    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:11/04/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Trường hợp nào thu hồi đất thuê trồng cây lâu năm mà không được bồi thường

    Chào Luật Sư !

    Luật sư có thể tư vấn cho em:   trường hợp nào nhà nước thu hồi đất cho cá nhân thuê trồng cây lâu năm (được cấp chứng nhận quyền sử dụng đất) và trả tiền thuê đất hàng năm . Nhà nước thu hồi mà chỉ bồi thường tài sản trên đất mà không bồi thường phần đất ạ!

    Mong Luật sư trả lời giúp.

     

     
    8406 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #320096   23/04/2014

    vothikieutrang
    vothikieutrang

    Female
    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:11/04/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Có luật sư nào biết không trả lời giúp e ah? Em đang rất cần được biết vấn đề này

     
    Báo quản trị |  
  • #320312   24/04/2014

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50833
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3545 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Tất cả mọi trường hợp thuê đất của Nhà nước, khi Nhà nước thu hồi đất thì chỉ được bồi thường tài sản gắn liền với đất, mà không được bồi thường về đất.

    Cơ sở pháp lý: điểm đ khoản 1 Điều 43 Luật đất đai năm 2003.

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    vothikieutrang (25/04/2014)
  • #320504   25/04/2014

    vothikieutrang
    vothikieutrang

    Female
    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:11/04/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy thời gian còn lại được ghi trong sổ đỏ thì không được hưởng quyền lợi gì hả Luật sư.

    Sổ đỏ em đến năm 2022 mới hết hạn.

    Nhà em được nhà nước cấp quyền sử dụng đất có nội dung sơ lược là:

    +Mục đích sử dụng: CLN

    +Thời hạn sử dụng: 6/2022

    +Nguồn gốc sử dụng đất : Đất thuê trả tiền hàng năm

    ngày cấp sổ đỏ: 07/01/2005

    Nay nhà nước thu hồi để mở khu công nghiệp

    Vậy nhà em có được đền bù về đất không? Hay chỉ được đền bù tài sản gắn liền với đất?

    Thời hạn sử dụng còn 8 năm nữa mới hết hạn thuê đất

    Kính mong Luật sư trả lời giúp em.

    Chân thành cảm ơn Luật sư.

    Cập nhật bởi vothikieutrang ngày 25/04/2014 10:50:04 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #320852   28/04/2014

    be_binbin1988
    be_binbin1988

    Female
    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    - Các trường hợp thu hồi đất mà không được bồi thường về đất và tài sản gắn liền với đất được quy định tại khoản 1 và 2 Điều 43 (Luật Đất đai năm 2003)

     1. Nhà nước thu hồi đất mà không bồi thường về đất trong các trường hợp:

    a) Thu hồi đất trong các trường hợp quy định tại các khoản từ 2 đến 12 Điều 38 của Luật Đất đai;

    b) Đất rừng phòng hộ; đất rừng đặc dụng; đất xây dựng trụ sở cơ quan, xây dựng công trình sự nghiệp; đất sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh; đất giao thông, thủy lợi; đất xây dựng các công trình văn hóa, y tế, giáo dục và đào tạo, thể dục thể thao và các công trình công cộng khác không nhằm mục đích kinh doanh; đất làm nghĩa trang, nghĩa địa;

    c) Đất nông nghiệp do cộng đồng dân cư sử dụng;

    d) Đất được Nhà nước giao có thu tiền sử dụng đất, nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà tiền sử dụng đất, tiền nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất có nguồn gốc từ ngân sách Nhà nước;

     đ) Đất thuê của Nhà nước;

    e) Trường hợp không đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất quy định tại Điều 50 của Luật Đất đai;

     g) Đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn.
    2. Khi Nhà nước thu hồi đất, người bị thu hồi đất không được bồi thường về tài sản gắn liền với đất trong các trường hợp: a) Tài sản gắn liền với đất được tạo ra tại khu vực đất bị thu hồi sau khi quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được công bố mà không được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cho phép; b) Tài sản gắn liền với đất được tạo ra trước khi có quyết định thu hồi đất mà trái với mục đích sử dụng đất đã được xác định trong quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất tại thời điểm xây dựng công trình đó; c) Đất bị thu hồi thuộc các trường hợp quy định tại các khoản 4, 6, 7 và 10 Điều 38 của Luật Đất đai.

    Tuy nhiên, khoản 3 Điều 43 Luật Đất đai quy định người bị thu hồi đất quy định tại khoản 1 nhưng không thuộc khoản 2 Điều 43 thì được bồi thường thiệt hại về tài sản gắn liền với đất bị thu hồi. 

    Căn cứ vào các quy định nêu trên, khi bị thu hồi, chi sẽ không được bồi thường về đất nhưng nếu trường hợp của chị không thuộc một trong những trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 43 Luật Đất đai thì chi sẽ được bồi thường thiệt hại về tài sản gắn liền với đất.

     
    Báo quản trị |  
  • #320861   28/04/2014

    be_binbin1988
    be_binbin1988

    Female
    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    - Các trường hợp thu hồi đất mà không được bồi thường về đất và tài sản gắn liền với đất được quy định tại khoản 1 và 2 Điều 43 (Luật Đất đai năm 2003)

     1. Nhà nước thu hồi đất mà không bồi thường về đất trong các trường hợp:

    a) Thu hồi đất trong các trường hợp quy định tại các khoản từ 2 đến 12 Điều 38 của Luật Đất đai;

    b) Đất rừng phòng hộ; đất rừng đặc dụng; đất xây dựng trụ sở cơ quan, xây dựng công trình sự nghiệp; đất sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh; đất giao thông, thủy lợi; đất xây dựng các công trình văn hóa, y tế, giáo dục và đào tạo, thể dục thể thao và các công trình công cộng khác không nhằm mục đích kinh doanh; đất làm nghĩa trang, nghĩa địa;

    c) Đất nông nghiệp do cộng đồng dân cư sử dụng;

    d) Đất được Nhà nước giao có thu tiền sử dụng đất, nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà tiền sử dụng đất, tiền nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất có nguồn gốc từ ngân sách Nhà nước;

     đ) Đất thuê của Nhà nước;

    e) Trường hợp không đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất quy định tại Điều 50 của Luật Đất đai;

     g) Đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn.
    2. Khi Nhà nước thu hồi đất, người bị thu hồi đất không được bồi thường về tài sản gắn liền với đất trong các trường hợp: a) Tài sản gắn liền với đất được tạo ra tại khu vực đất bị thu hồi sau khi quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được công bố mà không được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cho phép; b) Tài sản gắn liền với đất được tạo ra trước khi có quyết định thu hồi đất mà trái với mục đích sử dụng đất đã được xác định trong quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất tại thời điểm xây dựng công trình đó; c) Đất bị thu hồi thuộc các trường hợp quy định tại các khoản 4, 6, 7 và 10 Điều 38 của Luật Đất đai.

    Tuy nhiên, khoản 3 Điều 43 Luật Đất đai quy định người bị thu hồi đất quy định tại khoản 1 nhưng không thuộc khoản 2 Điều 43 thì được bồi thường thiệt hại về tài sản gắn liền với đất bị thu hồi. 

    Căn cứ vào các quy định nêu trên, khi bị thu hồi, chi sẽ không được bồi thường về đất nhưng nếu trường hợp của chị không thuộc một trong những trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 43 Luật Đất đai thì chi sẽ được bồi thường thiệt hại về tài sản gắn liền với đất.

     
    Báo quản trị |  
  • #320871   28/04/2014

    be_binbin1988
    be_binbin1988

    Female
    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    - Các trường hợp thu hồi đất mà không được bồi thường về đất và tài sản gắn liền với đất được quy định tại khoản 1 và 2 Điều 43 (Luật Đất đai năm 2003)

     1. Nhà nước thu hồi đất mà không bồi thường về đất trong các trường hợp:

    a) Thu hồi đất trong các trường hợp quy định tại các khoản từ 2 đến 12 Điều 38 của Luật Đất đai;

    b) Đất rừng phòng hộ; đất rừng đặc dụng; đất xây dựng trụ sở cơ quan, xây dựng công trình sự nghiệp; đất sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh; đất giao thông, thủy lợi; đất xây dựng các công trình văn hóa, y tế, giáo dục và đào tạo, thể dục thể thao và các công trình công cộng khác không nhằm mục đích kinh doanh; đất làm nghĩa trang, nghĩa địa;

    c) Đất nông nghiệp do cộng đồng dân cư sử dụng;

    d) Đất được Nhà nước giao có thu tiền sử dụng đất, nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà tiền sử dụng đất, tiền nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất có nguồn gốc từ ngân sách Nhà nước;

     đ) Đất thuê của Nhà nước;

    e) Trường hợp không đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất quy định tại Điều 50 của Luật Đất đai;

     g) Đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn.
    2. Khi Nhà nước thu hồi đất, người bị thu hồi đất không được bồi thường về tài sản gắn liền với đất trong các trường hợp: a) Tài sản gắn liền với đất được tạo ra tại khu vực đất bị thu hồi sau khi quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được công bố mà không được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cho phép; b) Tài sản gắn liền với đất được tạo ra trước khi có quyết định thu hồi đất mà trái với mục đích sử dụng đất đã được xác định trong quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất tại thời điểm xây dựng công trình đó; c) Đất bị thu hồi thuộc các trường hợp quy định tại các khoản 4, 6, 7 và 10 Điều 38 của Luật Đất đai.

    Tuy nhiên, khoản 3 Điều 43 Luật Đất đai quy định người bị thu hồi đất quy định tại khoản 1 nhưng không thuộc khoản 2 Điều 43 thì được bồi thường thiệt hại về tài sản gắn liền với đất bị thu hồi. 

    Căn cứ vào các quy định nêu trên, khi bị thu hồi, chi sẽ không được bồi thường về đất nhưng nếu trường hợp của chị không thuộc một trong những trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 43 Luật Đất đai thì chi sẽ được bồi thường thiệt hại về tài sản gắn liền với đất.

     
    Báo quản trị |