DanLuat 2015

Trường hợp nào lập website phải đăng ký với Bộ Công thương?

Chủ đề   RSS   
  • #457037 12/06/2017

    longofs
    Top 500
    Male


    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2017
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 1860
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 41 lần


    Trường hợp nào lập website phải đăng ký với Bộ Công thương?

    Chào các bạn,

    Công ty mình dự định lập website nhưng chỉ mục đích là quảng bá sản phẩm mà không có giao dịch trên website. Vậy mình có phải thực hiện thủ tục đăng kí với Bộ Công thương không nhỉ?

     
    3034 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #457042   12/06/2017

    GHLAW
    GHLAW
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (172)
    Số điểm: 2275
    Cảm ơn: 321
    Được cảm ơn 75 lần


    Gửi bạn tham khảo!

    Theo quy định khoản 2, Điều 35 của Nghị định số 52/2013/NĐ-CP của Chính phủ, nếu website của bạn rơi vào trường hợp dưới đây thì phải tiến hành đăng ký: 

    - Website cho phép người tham gia được mở các gian hàng trên đó để trưng bày, giới thiệu hàng hóa hoặc dịch vụ;

    - Website cho phép người tham gia được lập các website nhánh để trưng bày, giới thiệu hàng hóa hoặc dịch vụ;

    - Website có chuyên mục mua bán trên đó cho phép người tham gia đăng tin mua bán hàng hóa và dịch vụ;

    Hiểu đơn giản, theo quy định có 2 hình thức website thương mại điện tử cần phải thông báo và đăng ký với Bộ Công Thương bao gồm:

    Một là website thương mại điện tử bán hàng với loại hình này cần phải thông báo với Bộ Công Thương

    Thương nhân, tổ chức, cá nhân sẽ thông báo với Bộ Công Thương về các website TMĐT bán hàng do chính thương nhân, tổ chức, cá nhân thiết lập để phục vụ hoạt động xúc tiến thương mại, bán hàng hóa hoặc cung ứng dịch vụ của mình.

    Hai là website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử cần phải đăng ký với Bộ Công Thương

    Còn thương nhân, tổ chức sẽ đăng ký với Bộ Công Thương về việc thiết lập website cung cấp dịch vụ TMĐT. Các website cung cấp dịch vụ TMĐT được thiết lập nhằm cung cấp môi trường cho các thương nhân, tổ chức, cá nhân khác tiến hành hoạt động thương mại, bao gồm các loại hình dịch vụ sau:

    • Sàn giao dịch TMĐT
    • Website khuyến mãi trực tuyến
    • Website đấu giá trực tuyến

     

    Cập nhật bởi GHLAW ngày 12/06/2017 09:36:48 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #457049   12/06/2017

    hkhduy
    hkhduy
    Top 200
    Male
    Lớp 5

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2014
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 6635
    Cảm ơn: 186
    Được cảm ơn 129 lần


    Website thuơng mại điện tử có 2 loại: Website thuơng mại điện tử bán hàng và website cung cấp dịch vụ thuơng mại điện tử.

    Nếu website của công ty bạn được thiết lập để phục vụ cho các họat động thương mại chính công ty bạn mà không cung cấp dịch vụ cho các thương nhân, tổ chức, cá nhân khác tiến hành hoạt động thương mại thì bạn chỉ phải thực hiện thủ tục thông báo với Bộ Công Thương.

    Nếu website của công ty bạn được thiết lập để cung cấp môi trường cho các thương nhân, tổ chức, cá nhân khác tiến hành hoạt động thương mại thì phải tiến hành đăng ký với Bộ Công Thương.

    Trường hợp website của công ty bạn được thiết lập vừa phục vụ cho họat động thương mại của chính công ty bạn vừa cung cấp dịch vụ để các thương nhân, tổ chức, cá nhân khác thực hiện một phần hoặc toàn bộ hoạt động thương mại thì bạn phải tiến hành cả thủ tục thông báo và đăng ký với Bộ Công Thương.

    Bạn tham khảo thêm quy định tại Nghị định 52/2013/NĐ-CP.

    Thân.

     
    Báo quản trị |  
  • #457077   12/06/2017

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF
    Top 200


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (299)
    Số điểm: 1624
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 42 lần


    Chào bạn,

    Thay mặt đội ngũ Luật sư tư vấn công ty Luật Gia Phát xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    Theo quy định khoản 2, Điều 35 của Nghị định số 52/2013/NĐ-CP của Chính phủ, nếu website của ông Hồng có một trong các hình thức hoạt động như dưới đây thì phải tiến hành đăng ký sàn giao dịch TMĐT.

    - Website cho phép người tham gia được mở các gian hàng trên đó để trưng bày, giới thiệu hàng hóa hoặc dịch vụ;

    - Website cho phép người tham gia được lập các website nhánh để trưng bày, giới thiệu hàng hóa hoặc dịch vụ;

    - Website có chuyên mục mua bán trên đó cho phép người tham gia đăng tin mua bán hàng hóa và dịch vụ;

    Như vậy, website của ông Hồng phải tiến hành đăng ký sàn giao dịch TMĐT với Bộ Công Thương theo quy định.

    Theo Điều 13, Thông tư số 47/2014/TT-BCT do Bộ Công Thương ban hành ngày 5/12/2014 quy định:

    Đối tượng đăng ký là thương nhân hoặc tổ chức hoạt động trong lĩnh vực xúc tiến thương mại hoặc hỗ trợ doanh nghiệp, có website TMĐT trên đó cung cấp ít nhất một trong các dịch vụ sau:

    - Dịch vụ sàn giao dịch TMĐT.

    - Dịch vụ khuyến mại trực tuyến.

    - Dịch vụ đấu giá trực tuyến

    Như vậy, để tiến hành thủ tục đăng ký sàn giao dịch TMĐT thì chủ sở hữu website phải là thương nhân hoặc tổ chức, cá nhân không được thực hiện cung cấp các loại hình dịch vụ TMĐT nêu trên.

    Trân trọng,

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-