Trường hợp nào được phép đi làm trễ, về sớm mà vẫn hưởng 100% lương?

Chủ đề   RSS   
  • #521106 18/06/2019

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 187 lần


    Trường hợp nào được phép đi làm trễ, về sớm mà vẫn hưởng 100% lương?

    Căn cứ quy định của pháp luật về lao động thì hiện nay các trường hợp mà người lao động được phép đi trễ về sớm nhưng vẫn được hưởng 100% lương bao gồm:
     
    1. Lao động nữ trong thời gian hành kinh
     
    Tại Khoản 2 Điều 7 Nghị định 85/2015/NĐ-CP về Chăm sóc sức khỏe đối với lao động nữ quy định:
     
    Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ như sau:
     
    a) Mỗi ngày 30 phút, tối thiểu là 03 ngày trong một tháng;
     
    b) Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động;
     
    c) Thời gian nghỉ cụ thể do NLĐ thỏa thuận với người sử dụng lao động phù hợp với điều kiện thực tế tại nơi làm việc và nhu cầu của lao động nữ.
     
    Như vậy, đối với những lao động nữ đang trong thời gian hành kinh sẽ được đi trễ, về sớm không được quá 30 phút/ngày hành kinh.
     
    2. Lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi:
     
    Cũng tại Nghị định 85/2015/NĐ-CP quy định, lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc để cho con bú, vắt, trữ sữa, nghỉ ngơi. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.
     
    Như vậy, lao động nữ được đi trễ, về sớm trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi (tổng thời gian đi trễ, về sớm không được quá 60 phút/ngày làm việc).
     
    3. Ngoài hai trường hợp nêu trên, nếu trong Thỏa ước lao động, Nội quy lao động của Công ty có quy định thêm về các trường hợp NLĐ được đi trễ, về sớm và hưởng nguyên lương thì NLĐ đương nhiên được hưởng quyền lợi này.
     
    Căn cứ quy định của pháp luật thì đối với trường hợp cụ thể của bạn, con bạn mới được 6 tháng tuổi thì bạn sẽ được phép đi trễ, về sớm, tổng thời gian đi trễ, về sớm không được quá 60 phút/ngày làm việc.
     
    Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.
     
    Trân trọng!
     
    695 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn HNP1997 vì bài viết hữu ích
    ngoalongcusi (20/06/2019) ThanhLongLS (19/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận