DanLuat 2015

Trường hợp nào được hưởng chế độ tai nạn lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #498730 05/08/2018

    Trường hợp nào được hưởng chế độ tai nạn lao động?

    Câu hỏi:

    thắc mắc: bạn này quê ở Tiền Giang. Thuê nhà trọ ở quận 7 để làm việc. mỗi cuối tuần đều về quê. và sáng thứ 2 chạy lên công ty để làm việc. nếu chẳng may bị tai nạn giao thông có được tính là tai nạn lao đông hay 

    Trả lời:

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 45 Luật an toàn vệ sinh lao động 2015:

    “Điều 45. Điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động

    Người lao động tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc, kể cả khi đang thực hiện các nhu cầu sinh hoạt cần thiết tại nơi làm việc hoặc trong giờ làm việc mà Bộ luật lao động và nội quy của cơ sở sản xuất, kinh doanh cho phép, bao gồm nghỉ giải lao, ăn giữa ca, ăn bồi dưỡng hiện vật, làm vệ sinh kinh nguyệt, tắm rửa, cho con bú, đi vệ sinh;

    b) Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động hoặc người được người sử dụng lao động ủy quyền bằng văn bản trực tiếp quản lý lao động;

    c) Trên tuyến đường đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý;”

     

    Như vậy, theo quy định này người lao động phải đi trong khoảng thời gian và quảng đường hợp lý thì mới được hưởng chế độ tai nạn lao động. Do đó, quảng đường từ quê đến nơi làm việc không được xem là thời gian hợp lí.

     
    90 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-