trường hợp miễn thuế không ạ

Chủ đề   RSS   
  • #260763 12/05/2013

    ocxao.131

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    trường hợp miễn thuế không ạ

    Chào luật sư!

    Em có câu hỏi nhờ luật sư tư vấn:

            Người chú có một mảnh đất 500m2 do ông bà để lại,bây giờ muốn nhượng cho người cháu trai(đã lập gia đình) thì làm hợp đồng gì để người cháu được Cấp giấy chứng nhận.

            E nghĩ làm hợp đồng tặng cho theo giao dịch đường vòng (từ chú cho bố người cháu và từ người bố cho người cháu) thì được miễn thuế thu nhập cá nhân đúng không ạ?( theo khoản 4 Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân).

          Và cho e hỏi thủ tục như thế nào và nghĩa vụ tài chính phải trả nữa ạ.

     
    2627 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #260803   12/05/2013

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1582)
    Số điểm: 15903
    Cảm ơn: 225
    Được cảm ơn 528 lần
    Lawyer

    Bạn thân mến!

    Có thể bạn dùng cách đi đường này nhưng thủ tục hành chính thực tế không hề đơn giản như bạn nghĩ đâu.

    Bạn lưu ý: Nếu mảnh đất là tài sản chung của vợ chồng người chú thì khi tặng cho người nhận chuyển quyền cũng phải đóng thuế, phí, tôi không nhầm là 1/2, tức là bạn phải chịu thuế đối với phần người vợ của chú chuyển quyền cho những người khác.

    Trân trọng!

    Luật sư: Nguyễn Văn Xuyên

    Công ty Luật TNHH Hoàng Việt Luật

    Địa chỉ: 459 Hai Bà Trưng, phường 8, quận 3, Tp. Hồ Chí Minh

    SĐT: 0901 20.26.27

    Hợp đồng - Đất đai, Nhà cửa - Hôn nhân, Thừa kế - Hình sự - Lĩnh vực Luật khác

     
    Báo quản trị |