Trường hợp mất hóa đơn đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #494379 15/06/2018

    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1222)
    Số điểm: 11198
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 265 lần


    Trường hợp mất hóa đơn đỏ

    Năm 2009, công ty A có mua 1 xe ô tô với giá trị trên tờ hóa đơn là 700 triệu. Năm 2016, công ty A muốn bán chiếc xe này nhưng xảy ra sự việc là tờ hóa đơn mua xe bị mất. Vậy trường hợp này thì công ty A cần làm những thủ tục gì để việc bán xe đúng theo quy định?

    Điều 24 Thông tư 39/2014/TT-BTC hướng dẫn:

    "Điều 24. Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn

    1. Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh nếu phát hiện mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập hoặc chưa lập phải lập báo cáo về việc mất, cháy, hỏng và thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.8 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn. Trường hợp ngày cuối cùng (ngày thứ 05) trùng với ngày nghỉ theo quy định của pháp luật thì ngày cuối cùng của thời hạn được tính là ngày tiếp theo của ngày nghỉ đó.

    2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao có ký xác nhận, đóng dấu (nếu có) của người bán kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hóa đơn.
    ..."

    Ngoài ra việc xử lý vi phạm hành chính về hóa đơn được quy định tại Điều 34 - 39 Nghị định 109/2013/NĐ-CP và Điều 7- 12 Thông tư 10/2014/TT-BTC ; Điều 12 Nghị định 105/2013/NĐ-CP tùy vào trường hợp cụ thể.

     
    1487 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận