DanLuat 2015

Trường hợp ly hôn vắng mặt thì phải như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #497568 23/07/2018

    Trường hợp ly hôn vắng mặt thì phải như thế nào?

    Xin chào Luật sư.

    Tôi có câu hỏi mong luật sư giúp đỡ.

    Tôi và vợ tôi kết hôn năm tháng 5/2015 và đã có 1 con chung. Vợ tôi quê ở miền trung, Vợ tôi muốn tôi về sống tại miền chung quê vợ, còn tôi muốn sống ở miền bắc, hai bên không đồng thuận vợ tôi đã bỏ về quê ở miền trung sống từ tháng 12 năm 2015. Ban đầu 2 bên vẫn liên lạc, sau thưa dần và hai bên cắt liên lạc từ tháng 3 năm 2017. Tháng 4/2017 Vợ tôi đòi ly hôn nhưng tôi thương đứa con nhỏ nên tôi chưa nhất trí. 

    Đến tháng 6/2018 tôi có về quê vợ thăm con và thăm gia đình vợ, nhưng khi tôi vào tới nơi Ông bà ngoại ( Bố mẹ vợ tôi) và vợ tôi không cho tôi vào nhà và coi như tôi là người dưng không tiếp xúc, nói chuyện gì cả, tôi nói chuyện với ông bà và vợ tôi nhưng họ không tiếp xúc, không nói chuyện ( nói chung là họ coi thường tôi, coi tôi như người dưng) tôi đã bỏ về miền Bắc. Khi về Bắc tôi đã gọi điện hỏi vợ tôi, và gia đình vợ để hỏi ý kiến và làm thủ tục ly hôn, nhưng không ai nghe máy, tôi đã gọi mấy chục cuộc gọi nhưng không ai bắt máy.

    Nay tôi muốn hỏi luật sư là tôi muốn ly hôn với vợ tôi thì tôi phải làm như thế nào ? từ thủ tục ra sao ?

    Mong Luật sự giải đáp.

    Xin chân thành cảm ơn Luật sư.

     
    8570 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn buikien998 vì bài viết hữu ích
    duongduongcute (07/08/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #497651   24/07/2018

    LS.nguyenanh
    LS.nguyenanh
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2012
    Tổng số bài viết (108)
    Số điểm: 646
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 48 lần
    Lawyer

    Luật sư trả lời bạn như sau: 

    theo quy định tại Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

    Quy định này có nghĩa là vợ, chồng có quyền ly hôn đơn phương, tự mình chuẩn bi giấy tờ để làm thủ tục ly hôn mà không cần người kia đồng ý. Hoặc cả 2 vợ chồng cùng đồng thuận ly hôn thì goi là thuận tình ly hôn.

    Trong vụ việc của bạn muốn ly hôn thì bạn làm thủ tục ly hôn đơn phương và cần làm các thủ tục sau:

    1. Chuẩn bị đơn khởi kiện ly hôn: có thể viết tay hoặc đánh máy, nếu không biết mẫu thì có thể lên tòa xin.

    2. Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn bản chính.

    3. Sổ hộ khẩu bản sao công chứng/chứng thứng

    4. Chứng minh nhân dân cả 2 vợ chồng bản sao công chứng, nếu không có của vợ thì của chồng là được.

    5. Giấy khai sinh của con

    Nộp hồ sơ tại tòa án nhân dân quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi đăng ký hộ khẩu thường trú (trường hợp của ạn thì hai vợ chồng đăng ký cư trú cùng chỗ.

    Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Luật sư,các vấn đề thắc mắc bạn tiếp tục gửi câu hỏi về cho Luật sư.

    Chào bạn!

    Luật sư Nguyễn Xuân Hào - Đoàn Luật sư tỉnh Nghệ An

    - Tell: 0979043626/ 19006280

    - Email: luatsunguyen08@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #498927   07/08/2018

    Bạn có thể đơn phương ly hôn theo Điều 51 Luật hôn nhân và gia đình 2014. Tuy nhiên muốn ly hôn theo yêu cầu của một bên, bạn phải có căn cứ chứng minh về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được (khoản 1 Điều 56 Luật hôn nhân và gia đình 2014).

     

     
    Báo quản trị |  
  • #500852   29/08/2018

    Theo mình, nội dung câu hỏi rất rõ, anh chồng đã liên hệ nhiều lần với nhà vợ nhưng không được. Như vậy, ông chồng muốn ly hôn chỉ có cách đơn phương ly hôn.

    Đúng như Luật sư nói, đơn phương ly hơn không cần sự đồng ý của người vợ. Nhưng không phải cứ đơn phương nộp đơn lên Tòa án là được ly hôn, người chồng phải chuẩn bị đầy đủ bằng chứng để chứng minh "mục đích hôn nhân không đạt được, đời sống chung không thể kéo dài". Nói dân giã dể hiểu, vợ chồng không quan tâm, không chăm sóc nhau, không chia sẻ được, không có tiếng nói chung trong việc giáo dục con cái, bản thân vợ chồng không cảm thấy hạnh phúc, vui vẻ.

    Trong trường hợp này, sau khi soạn xong Đơn khởi kiện về việc ly hôn và những chứng cứ kèm theo. Anh này phải ôm tất cả ra Tòa án huyện nơi người vợ đang sinh sống để nộp, xin Tòa đóng án phí luôn để khỏi đi nhiều lần. Nếu được, dịu nhẹ thỏa thuận để vợ chịu hòa giải thành, không thì cứ từ bắc vào Trung hòa giải nhiều lần, rất cực và tốn thời gian chi phí. Thường Tòa sẽ mới một lần lên lấy lời khai, hai lần hòa giải rồi đến xử luôn nếu không có đương sự nào xin hoãn. Bạn dự liệu trước ít nhất 4 lần đi ra vào, bạn có thể hỏi thẳng Thẩm Phán đang giải quyết vụ việc để đơn giản và ít bớt những lần đi của bạn.

    Ly hôn có 3 vấn để bạn phải giải quyết, xác định rõ:

    Thứ nhất, thân nhân (nói dễ hiểu là xóa cái giấy kết hôn), hai người không còn là vợ chồng.

    Thứ hai, con cái, bạn có yêu cầu được nuôi con không? Về nguyên tắc theo qui định pháp luật, con từ khi mới đẻ đến 3 tuổi, mẹ nuôi; con từ 3-7 tuổi sẽ căn cứ vào tình hình nuôi dưỡng, nhu cầu của con, kinh tế hai bên, bên nào chứng minh tốt hơn thì Tòa án xem xét cho nuôi dưỡng. Con bạn đã quen ở với mẹ, đã học hành tại quê mẹ bé, bạn sẽ bất lợi nếu bạn có yêu cầu và muốn nuôi con. Vì con bạn đã quen với việc xa bố một thời gian rồi.

    Thứ ba, về tài sản: Tôi không nghe bạn nói về tài sản, vợ bỏ về miền trung thì tôi đón là không có tài sản chung.

    Nếu bạn cần tư vấn thêm, bạn cần nêu rõ chi tiết về tài sản.

    Luật Sư Phạm Thị Nhàn, (Đoàn Ls Tp.HCM) 0968.605.706

     
    Báo quản trị |  
  • #501477   05/09/2018

    nếu một bên không đến hoặc không đồng thuận ly hôn thì làm sao?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #501501   05/09/2018

    THỦ TỤC ĐƠN PHƯƠNG LY HÔN

    Chào bạn!

    Luật Hải Nguyễn xin tư vấn trường hợp của bạn như sau:

        Theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì vợ, chồng hoặc cả hai người đều có quyền yêu cầu Toà án giải quyết ly hôn. Tuy nhiên, Toà án chỉ giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vừo tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

        Để có thể ly hôn, bạn cần phải chuẩn bị giấy tờ, tài liệu, chứng cứ sau:

        Thứ nhất, đơn khởi kiện (đơn xin ly hôn). Đơn khởi kiện (đơn xin ly hôn) có các nội dung chính sau:

    - Ngày tháng năm làm đơn khởi kiện;

    - Tên Toà án nhận đơn khởi kiện;

    - Tên, nơi cư trú, làm việc, số điện thoại, số CMND hoặc thẻ CCCD của bạn (người khởi kiện)

    - Tên, nơi cư trú, làm việc, số điện thoại, số CMND hoặc thẻ CCCD của vợ bạn (người bị kiện)

    - Tên, nơi cư trú, làm việc, số điện thoại, số CMND hoặc thẻ CCCD của người có quyền lợi và nghĩa vụ liên quan (nếu có)

    - Yêu cầu khởi kiện: bao gồm tình cảm, con chung, tài sản chung;

    - Danh mục tài liệu, chứng cứ kèm theo đơn khởi kiện.

        Thứ hai, các tài liệu, chứng cứ kèm theo đơn khởi kiện:

    - Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính), trong trường hợp bạn mất bản chính hoặc bạn không giữ bản chính thì có thể đến UBND nơi bạn đã đăng ký kết hôn để xin trích lục;

    - Sổ hộ khẩu, chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân của bạn và vợ bạn (bản sao có chứng thực);

    - Giấy khai sinh của con bạn (bản sao có chứng thực);

    - Các giấy tờ, tài liệu khác có liên quan.

        Sau đó, bạn nộp đơn khởi kiện và tài liệu, chứng cứ đến Toà án nhân dân có thẩm quyền để tiếp nhận hồ sơ và thụ lý vụ án. Cụ thể là bạn nộp đơn khởi kiện đến Toà án nhân dân cấp huyện nơi vợ bạn cư trú, làm việc hoặc Toà án nơi bạn cư trú, làm việc (nếu bạn và vợ bạn có thoả thuận).

      Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Luật Hải Nguyễn! 

        (NV: HĐT)

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hainguyenlaw vì bài viết hữu ích
    lanphan62 (19/09/2018)
  • #502573   18/09/2018

    LS.nguyenanh
    LS.nguyenanh
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2012
    Tổng số bài viết (108)
    Số điểm: 646
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 48 lần
    Lawyer

    Tòa sẽ triệu tập theo quy định, nếu không đến tòa sẽ xử vắng mặt.

    Luật sư Nguyễn Xuân Hào - Đoàn Luật sư tỉnh Nghệ An

    - Tell: 0979043626/ 19006280

    - Email: luatsunguyen08@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Xuân Hào - Đoàn Luật sư tỉnh Nghệ An

- Tell: 0979043626/ 19006280

- Email: luatsunguyen08@gmail.com

0 Thành viên đang online
-