Trường hợp lấy tài sản do người khác bỏ quên có phải là tội trộm cắp tài sản không?

Chủ đề   RSS   
  • #262128 17/05/2013

    nguyenthihue199

    Female
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Trường hợp lấy tài sản do người khác bỏ quên có phải là tội trộm cắp tài sản không?

    Thưa luật sư:

    trường hợp của tôi như sau:

    tôi là nhân viên bán hàng tại siêu thị. lúc đi rửa tay có để quên 1 chiếc ví trong nhà vệ sinh của siêu thị khoảng 15 phút. Sau khi quay lại lấy thì không thấy nữa.

    Trong ví có 1 số giấy tờ, khoảng hơn 2 triệu đồng tiền mặt( gồm 3 tờ 500 nghìn, 3 tờ 200 nghìn, 1 tờ 50 nghìn, 2 tờ 20 nghìn, 1 ít tiền lẻ có mệnh giá thấp  và 1 chiếc điện thoại 1280.

    Sau quá trình điều tra của lực lượng an ninh siêu thị thì đã tìm ra được người lấy chiếc ví đó của tôi là cô nhân viên bảo vệ của siêu thị. Khi khám xét đồ của cô nhân viên bảo vệ thì tìm được 2 tờ 20 nghìn có số seri giống số seri 2 tờ 20 nghìn của tôi trong túi đồ cô ấy, 3 tờ 200 nghìn, 1 tờ 50 nghìn trong túi quần, chiếc điện thoại thì được cô ấy dấu gần vị trí làm viêc của mình. Nhưng cô ấy chỉ nhận là đã lấy 2 tờ 20 nghìn và chiếc điện thoại 1280 của tôi còn số tiền còn lại thì cô ta bảo không lấy.

    Vậy mong luật sư tư vấn giúp tôi

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    12129 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #262366   18/05/2013

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 45974
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2752 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
             Nếu người đó lén lút lấy tài sản của bạn mà tài sản đó trị giá từ 2 triệu đồng trở lên và đang thuộc sự quản lý của bạn hoặc của người khác thì mới bị xử lý về tội trộm cắp tài sản theo Điều 138 Bộ luật hình sự;

           Nếu người đó nhặt được tài sản của bạn trị giá từ 5 triệu đồng trở lên do bỏ quên nhưng cố tình không trả lại tài sản thì sẽ bị xử lý về tội chiếm giữ trái phép tài sản theo quy định tại Điều 141 Bộ luật hình sự, cụ thể như sau:

    "Điều 141. Tội chiếm giữ trái phép tài sản

    1. Người nào cố tình không trả lại cho chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc không giao nộp cho cơ quan có trách nhiệm tài sản có giá trị từ năm triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng, cổ vật hoặc vật có giá trị lịch sử, văn hoá bị giao nhầm hoặc do mình tìm được, bắt được, sau khi chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc cơ quan có trách nhiệm yêu cầu được nhận lại tài sản đó theo quy định của pháp luật, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    2. Phạm tội chiếm giữ tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng trở lên hoặc cổ vật, vật có giá trị lịch sử, văn hoá có giá trị đặc biệt, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.".

            Nếu tổng giá trị tài sản dưới mức quy định ở trên thì chỉ bị xử lý hành chính theo quy định tại Nghị định số 73/2010/NĐ-CP của Chính Phủ.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    nguyenthihue199 (23/05/2013)
  • #263652   23/05/2013

    nguyenthihue199
    nguyenthihue199

    Female
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    thưa luật sư!

    luật sư có thể cho tôi biết: công an được quyền giữ tài sản của người bị hại trong bao lâu?

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn