Trường hợp lấy tài sản do người khác bỏ quên có phải là tội trộm cắp tài sản không?

Chủ đề   RSS   
  • #516704 10/04/2019

    cachet732003

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:10/04/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trường hợp lấy tài sản do người khác bỏ quên có phải là tội trộm cắp tài sản không?

    Lúc ra về trong lớp học tôi có để quên chiếc điện thoại di động trị giá gần 5tr. Sau khi tra camera trường thì tôi có thấy 1 bạn nữ lấy. Khi tôi hỏi thì bạn đó không nhận mình lấy, và cũng có 1 bạn nhắn tin nói với tôi là chiếc điện thoại đó nó lấy nhưng không bẻ khóa được. Và sau đó tôi có xin chuộc lại chiếc điện thoại nhưng học lại không chịu, cha mẹ nó còn binh nó về chiếc điện thoại. Cho hỏi trường hợp vậy tôi có gọi công an được không.

     
    1964 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #543074   04/04/2020

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (205)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 280 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Nếu sự thật đúng như bạn trình bày thì người nhặt được chiếc điện thoại của bạn buộc phải trả lại điện thoại cho bạn. Trường hợp không trả lại thì có thể bị phạt tiền từ 2 triệu đến 5 triệu đồng về lỗi “Chiếm giữ trái phép tài sản của người khác” theo điểm e khoản 2 Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình.

    Như vậy, bạn có thể nhờ công an giúp đỡ để được lấy lại điện thoại.

     

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minh

    Email: LuatSuPhamThanhHuu@gmail.com

     
    Báo quản trị |