Trường hợp lao động nữ đang nuôi con nhỏ dưới 1 tuổi có được tăng ca không?

Chủ đề   RSS   
  • #267403 06/06/2013

    tienoanh2011

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trường hợp lao động nữ đang nuôi con nhỏ dưới 1 tuổi có được tăng ca không?

    Xin chào luật sư

    Tôi muốn hỏi về vấn đề liên quan đến LĐ nữ sau khi sinh con 6 tháng quay lại công ty làm việc, theo luật được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc.

    Nếu công ty có yêu cầu và người lao động đồng ý trong thời gian 60 phút này vẫn làm việc và được tính tăng ca, như vậy có được không ?

    Mong các luật sư cho ý kiến, xin chân thành cảm ơn!

     
    12368 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #267830   08/06/2013

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9888)
    Số điểm: 56083
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3712 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Theo quy định của pháp luật lao động thì lao động nữ đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi thì mỗi ngày được nghỉ 60 phút để nuôi và chăm sóc con nhưng vẫn hưởng nguyên lương. Pháp luật lao động quy định như vậy là nhằm bảo vệ quyền lợi cho lao động nữ trong giai đoạn nuôi con.

    Trường hợp nếu công ty có ý kiến đề nghị bạn vẫn làm việc trong thời gian 60 phút được nghỉ nêu trên và trả thêm lương thêm giờ cho bạn và bạn đồng ý với thỏa thuận đó thì hoàn toàn phù hợp vì kết quả này đạt được dựa vào sự đồng ý và thỏa thuận của hai bên, không trái ý muốn của bạn.

    Thân mến

     

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #364156   22/12/2014

    Xin chào luật sư

    Tôi muốn hỏi về vấn đề liên quan đến LĐ nữ sau khi sinh con 6 tháng quay lại công ty làm việc, theo luật được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc.

    Tôi là nhân viên kế toán nên công việc đóng sổ cuối tháng buộc tôi phải tính tăng ca, tuy nhiên khi bổ sung chứng từ đưa qua phòng nhân sự để tính tăng ca thì nhận được phản hồi từ phòng nhân sự là luật không cho phép, sau khi thỏa thuận phòng nhân sự quyết định thay vì tính tăng ca thì sẽ duyệt cho nghỉ bù (lách luật) tuy nhiên lại không tính nghỉ bù số giờ 60 phút mỗi ngày mà em được nghỉ, mà chỉ tính sau đó.

    Vậy luật sư cho em hỏi như vậy có đúng luật hay không?

     
    Báo quản trị |  
  • #496212   06/07/2018

    phanvankhanh89
    phanvankhanh89

    Male
    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư tư vấn không chính xác. 

    Điều 18. Vi phạm quy định về lao động nữ

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

    a) Không tham khảo ý kiến của lao động nữ hoặc đại diện của họ khi quyết định những vấn đề có liên quan đến quyền và lợi ích của lao động nữ;

    b) Không cho lao động nữ nghỉ 30 phút mỗi ngày trong thời gian hành kinh.

    2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

    a) Sử dụng lao động nữ làm thêm giờ, làm việc ban đêm và đi công tác xa thuộc một trong các trường hợp: Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo; đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi;

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com