Trường hợp không phải chịu thuế suất GTGT

Chủ đề   RSS   
  • #502101 14/09/2018

    Trường hợp không phải chịu thuế suất GTGT

    Chào Luật sư,

    Cho mình hỏi trung tâm dạy kỹ năng sống hoạt động theo hình thức doanh nghiệp, dạy kỹ năng sống và kỹ năng tư duy theo tài liệu, sách giáo khoa do bộ giáo dục biên soạn và được sở giáo dục thành phố HCM đồng ý thì doanh thu đầu ra không chịu thuế GTGT có đúng không ?

    Mong nhận được ý kiến của luật sư.

     

     

     
    1201 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #502288   15/09/2018

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 150
    Male
    Lớp 7

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (565)
    Số điểm: 9874
    Cảm ơn: 170
    Được cảm ơn 188 lần


    - Căn cứ Khoản 13 Điều 4 Thông tư 219/2013/TT-BTC về đối tượng không chịu thuế:

    Dạy học, dạy nghề theo quy định của pháp luật bao gồm cả dạy ngoại ngữ, tin học; dạy múa, hát, hội họa, nhạc, kịch, xiếc, thể dục, thể thao; nuôi dạy trẻ và dạy các nghề khác nhằm đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ văn hóa, kiến thức chuyên môn nghề nghiệp.”

    - Căn cứ vào điểm b Khoản 2 Điều 1 Thông tư 04/2014/TT-BGDĐT quy định về phạm vi điều chỉnh và đối tượng áp dụng:

    b) Các doanh nghiệp được thành lập theo quy định của Luật Doanh nghiệp có đăng ký hoạt động trong lĩnh vực giáo dục; các trung tâm thuộc các tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức xã hội nghề nghiệp (sau đây gọi chung là các đơn vị) có liên quan đến hoạt động giáo dục kỹ năng sống và hoạt động giáo dục ngoài giờ chính khóa tại các cơ sở giáo dục.”

    - Căn cứ vào khoản 1 Điều 2 Thông tư 04/2014/TT-BGDĐT quy định về hoạt động giáo dục kỹ năng sống và hoạt động giáo dục ngoài giờ chính khóa:

    1. Hoạt động giáo dục kỹ năng sống trong quy định nay được hiểu là hoạt động giáo dục giúp cho người học hình thành và phát triển những thói quen, hành vi, thái độ tích cực, lành mạnh trong việc ứng xử các tình huống của cuộc sống cá nhân và tham gia đời sống xã hội, qua đó hoàn thiện nhân cách và định hướng phát triển bản thân tốt hơn dựa trên nền tảng các giá trị sống.”

    Căn cứ vào các  quy định trên, hoạt động “dạy kỹ năng sống và kỹ năng tư duy theo tài liệu, sách giáo khoa do bộ giáo dục biên soạn” mà anh đề cập thuộc hoạt động giáo dục kỹ năng sống và thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TruongMinhToan vì bài viết hữu ích
    tranthanhson1968 (01/11/2018)