DanLuat 2015

TRƯỜNG HỢP KHÔNG ĐƯỢC CHỨNG THỰC

Chủ đề   RSS   
  • #345973 22/09/2014

    Milan_law

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2013
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 375
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 3 lần


    TRƯỜNG HỢP KHÔNG ĐƯỢC CHỨNG THỰC

    cho tôi hỏi trường hợp sau đây:

    tôi đi chứng thực(sao y) giấy khai sinh làm trước năm 1975. nhưng lên xã thì cán bộ trả lời là không còn giá trị nữa, không chứng thực.

    vậy tôi hỏi văn bản nào quy định là giấy khai sinh trước năm 1975 không được sao y? cảm ơn!

     
    2176 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #345999   22/09/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2743)
    Số điểm: 29922
    Cảm ơn: 726
    Được cảm ơn 1066 lần


    Chào bạn, giấy khai sinh theo quy định thì không có giới hạn hiệu lực hoặc thời hạn sử dụng.

     2. Giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của mỗi cá nhân. Mọi hồ sơ, giấy tờ của cá nhân có nội dung ghi về họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; giới tính; dân tộc; quốc tịch; quê quán; quan hệ cha, mẹ, con phải phù hợp với Giấy khai sinh của người đó.

    Nghị định 158/2005/NĐ-CP về việc đăng ký và quản lý hộ tịch

    Việc cán bộ trả lời bạn như ở đây là sai quy định, bạn có quyền khiếu nại nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    Milan_law (23/09/2014)
  • #346012   22/09/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 331 lần


    Chào Bác

    Theo quy định tại Điều 16 Nghị định 79/2007/NĐ-CP, nay được sửa đổi bổ sung Nghị định 04/2012 thì người thực hiện chứng thực bản sao từ bản chính không được thực hiện chứng thực trong các trường hợp sau đây:

    - Bản chính được cấp sai thẩm quyền hoặc giả mạo.

    - Bản chính đã bị tẩy xóa, sửa chữa, thêm, bớt hoặc đã bị hư hỏng, cũ nát không thể xác định rõ nội dung.

    - Bản chính không được phép phổ biến trên các phương tiện thông tin đại chúng theo quy định của pháp luật.

    - Đơn, thư và các giấy tờ do cá nhân tự lập không có chứng nhận, chứng thực hoặc xác nhận của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền.

    - Các giấy tờ, văn bản khác mà pháp luật quy định không được sao.

    Như vậy, trường hợp của bác không rơi vào một trong các trường hợp trên nên việc cán bộ tư pháp trả lời như thế là không có căn cứ. Nếu họ không đồng ý sao y cho bác thì bác khiếu nại hành vi hành chính của họ.

    Trân trọng!

     

     

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    Milan_law (23/09/2014)