Trường hợp Không đấu giá quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #161209 16/01/2012

    luonglawyer
    Top 200
    Male
    Cao Đẳng

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2007
    Tổng số bài viết (323)
    Số điểm: 31058
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 143 lần


    Trường hợp Không đấu giá quyền sử dụng đất

    Mình có một vướng mắc rất muốn thảo luận cùng mọi người.

    - Khoản 2 Điều 61 Nghị định181/2004/NĐ-CP hướng dẫn Luật Đất đai quy định về trường hợp không đấu giá quyền sử dụng đất như sau:
    "2. Không đấu giá quyền sử dụng đất được áp dụng khi Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất hoặc khi thi hành án, thu hồi nợ liên quan đến quyền sử dụng đất trong các trường hợp sau:
    a. Các trường hợp sử dụng đất quy định tại Khoản 1 Điều 60 của Luật Đất Đai"

    - Khoản 1 Điều 60 Luật Đất đai quy định về trường hợp miễn, giảm tiền sử dụng đất, tiền thuê đất như sau:
    "1. Người sử dụng đất mà Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất được miễn, giảm tiền sử dụng đất, tiền thuê đất trong các trường hợp sau đây:
    a. Sử dụng đất vào mục đích sản xuất, kinh doanh thuộc lĩnh vực, địa bàn ưu đãi đầu tư"

    Vậy, vấn đề mà mình muốn hỏi là khi một Doanh nghiệp đầu tư DA vào địa bàn ưu đãi đầu tư và được giao đất có thu tiền sử dụng đất thì có thuộc trường hợp Không phải đấu giá quyền sử dụng đất không? Hay Nhà Đầu Tư phải thỏa mãn của trường hợp là DA phải đầu tư vào Lĩnh vực ưu đãi đầu tư và Địa bàn ưu đãi đầu tư thì mới được giao đất không phải đấu giá quyền sử dụng đất? Nên hiểu quy định của Điểm a Khoản 1 Điều 60 Luật Đất Đai như thế nào? chỉ cần thỏa mãn lĩnh vực hoặc địa bàn ưu đãi đầu tư hay phải thỏa mãn cả lĩnh vực và địa bàn ưu đãi đầu tư?

    Rất mong nhận được trao đổi của mọi người.

    --------------------------

    Luật sư Lê Ngọc Lương

    Điện thoại: 090.2112.383

    Email: luonglawyer@gmail.com

    * Tư vấn, hỗ trợ pháp lý, tham gia tố tụng trong các lĩnh vực Đầu tư, Doanh nghiệp, Đất đai - BĐS, Dân sự, Lao động, Hành chính, Hôn nhân - Gia đình;

    * Soạn thảo, thẩm định, kiểm tra tính pháp lý của Hợp đồng, Quy chế, Văn bản thỏa thuận....

    * Đại diện ngoài tố tụng theo yêu cầu khách hàng.

    * Dịch vụ pháp lý khác theo yêu cầu.

     
    6582 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #161447   17/01/2012

    luonglawyer
    luonglawyer
    Top 200
    Male
    Cao Đẳng

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2007
    Tổng số bài viết (323)
    Số điểm: 31058
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 143 lần


    luonglawyer viết:
    Mình có một vướng mắc rất muốn thảo luận cùng mọi người.

    - Khoản 2 Điều 61 Nghị định181/2004/NĐ-CP hướng dẫn Luật Đất đai quy định về trường hợp không đấu giá quyền sử dụng đất như sau:
    "2. Không đấu giá quyền sử dụng đất được áp dụng khi Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất hoặc khi thi hành án, thu hồi nợ liên quan đến quyền sử dụng đất trong các trường hợp sau:
    a. Các trường hợp sử dụng đất quy định tại Khoản 1 Điều 60 của Luật Đất Đai"

    - Khoản 1 Điều 60 Luật Đất đai quy định về trường hợp miễn, giảm tiền sử dụng đất, tiền thuê đất như sau:
    "1. Người sử dụng đất mà Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất được miễn, giảm tiền sử dụng đất, tiền thuê đất trong các trường hợp sau đây:
    a. Sử dụng đất vào mục đích sản xuất, kinh doanh thuộc lĩnh vực, địa bàn ưu đãi đầu tư"

    Vậy, vấn đề mà mình muốn hỏi là khi một Doanh nghiệp đầu tư DA vào địa bàn ưu đãi đầu tư và được giao đất có thu tiền sử dụng đất thì có thuộc trường hợp Không phải đấu giá quyền sử dụng đất không? Hay Nhà Đầu Tư phải thỏa mãn của trường hợp là DA phải đầu tư vào Lĩnh vực ưu đãi đầu tư và Địa bàn ưu đãi đầu tư thì mới được giao đất không phải đấu giá quyền sử dụng đất? Nên hiểu quy định của Điểm a Khoản 1 Điều 60 Luật Đất Đai như thế nào? chỉ cần thỏa mãn lĩnh vực hoặc địa bàn ưu đãi đầu tư hay phải thỏa mãn cả lĩnh vực và địa bàn ưu đãi đầu tư?

    Rất mong nhận được trao đổi của mọi người.


    Hik, thấy view nhiều mà không thấy ai trả lời chủ đề này sao trời.

    --------------------------

    Luật sư Lê Ngọc Lương

    Điện thoại: 090.2112.383

    Email: luonglawyer@gmail.com

    * Tư vấn, hỗ trợ pháp lý, tham gia tố tụng trong các lĩnh vực Đầu tư, Doanh nghiệp, Đất đai - BĐS, Dân sự, Lao động, Hành chính, Hôn nhân - Gia đình;

    * Soạn thảo, thẩm định, kiểm tra tính pháp lý của Hợp đồng, Quy chế, Văn bản thỏa thuận....

    * Đại diện ngoài tố tụng theo yêu cầu khách hàng.

    * Dịch vụ pháp lý khác theo yêu cầu.

     
    Báo quản trị |