Trường hợp không bắt buộc đóng BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #507295 12/11/2018

    Trường hợp không bắt buộc đóng BHXH

    Chào luật sư,

    Hiện tại công ty em đang gặp 1 vấn đề về các khoản phụ cấp bắt buộc đóng bhxh mà  e vẫn chưa có hướng giải quyết nhờ luật hổ trợ.

    1. Tiền chuyên cần: là khoản tiền công ty e khuyến khích cnv khi làm đủ ngày làm, không đi trễ.

    2. là 2 khoản thưởng thành tích và năng xuất. kho công nhân làm đủ số lượng giờ/hàng công ty yêu cầu thì cn sẽ có hoặc không, hoặc ít /nhiều tùy vào sl giờ/hàng và thời gian công nhân công ty e làm ra.

    nhờ luật sư tư vấn giúp e, 3 khoản trên, công ty có cần phải đóng BHXH không ạ?

    Vì theo công ty e, đây là các mức phụ cấp và thưởng tách biệt, không liên quan đến lương, cũng như không phải là các khoản có thể xác định trước hoặc thường xuyên chi trả.

    Em cám ơn!

     

    Diệu.

     
    965 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #507354   12/11/2018

    DuTiepKhac
    DuTiepKhac
    Top 150
    Lớp 7

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (384)
    Số điểm: 9274
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 121 lần


    Vấn đề của bạn mình có ý kiến sau:
    Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội (BHXH), từ 01/01/2018, bao gồm:
    - Mức lương (Khoản 1 Điều 4 Thông tư 47/2015/TT-BLĐTBXH);
    - Phụ cấp lương (Điểm a khoản 2 Điều 4 Thông tư 47/2015/TT-BLĐTBXH);
    - Các khoản bổ sung khác (Điểm a khoản 3 Điều 4 Thông tư 47/2015/TT-BLĐTBXH).
    Như vậy, các khoản bạn liệt kê không thuộc trường hợp đóng BHXH, cụ thể: 
    (1). Tiền phụ cấp chuyên cần (thuộc các khoản phụ cấp lương gắn với quá trình làm việc ­_ theo điểm b khoản 2 Điều 4 Thông tư 47/2015/TT-BLĐTBXH): không đóng BHXH.
    (2). Tiền thưởng thành tích và năng xuất (thuộc các khoản mang tính chất phúc lợi khác _ theo khoản 3 Điều 30 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH): không đóng BHXH. 
    (Trả lời mang tính tham khảo). 
     
    Báo quản trị |  
  • #507376   13/11/2018

    hi bạn,

     

    thanks bạn

     

    Diệu

     
    Báo quản trị |  
  • #507389   13/11/2018

    tientaetae
    tientaetae
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2018
    Tổng số bài viết (312)
    Số điểm: 2768
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 48 lần


    Khoản tiền chuyên cần mình không được liệt kê vào khoản trợ cấp hả cậu? Mình cứ nghĩ đó là một phần tiền công ty trả cho người lao động chuyên cần nên được xem là một phần của trợ cấp./

     
    Báo quản trị |  
  • #507395   13/11/2018

    DuTiepKhac
    DuTiepKhac
    Top 150
    Lớp 7

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (384)
    Số điểm: 9274
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 121 lần


     

    tientaetae viết:

     

    Khoản tiền chuyên cần mình không được liệt kê vào khoản trợ cấp hả cậu? Mình cứ nghĩ đó là một phần tiền công ty trả cho người lao động chuyên cần nên được xem là một phần của trợ cấp./

     

     

    Khoản 2 Điều 4 Thông tư 47/2015/TT-BLĐTBXH quy định các khoản phụ cấp nhưng chỉ các khoản phụ cấp quy định tại điểm a là phải đóng bảo hiểm xã hội, còn phụ cấp chuyên cần thuộc điểm b (thuộc các khoản phụ cấp lương gắn với quá trình làm việc) không nằm trong các khoản đóng BHXH. >>> Tiền chuyên cần vẫn là phụ cấp nhé bạn. 

     
    Báo quản trị |