Trường hợp hủy hóa đơn nào mà không cần làm biên bản?

Chủ đề   RSS   
  • #78833 13/01/2011

    linhnhu

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2011
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 900
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 1 lần


    Trường hợp hủy hóa đơn nào mà không cần làm biên bản?

    Cho em hỏi: trường hợp nào mà hủy hóa đơn không cần phải làm biên bản hủy hóa đơn
    VD: khi mình xuất hóa đơn mà GĐ chưa ký thì có cần làm biên bản hủy hay ko, hoặc khi đã đóng mộc treo thì có cần làm biên bản hủy hay ko
     
    52197 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhnhu vì bài viết hữu ích
    sinhnhat (06/03/2012)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #79852   19/01/2011

    quantrungnam
    quantrungnam

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Theo Thông tư 153/2010/TT-BTC hướng dẫn như sau:
    Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập

    1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.

    2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.

    3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

    4. Hướng dẫn xử lý đối với hóa đơn đã lập trong một số trường hợp cụ thể thực hiện theo Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư này.

    quantrungnam@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn quantrungnam vì bài viết hữu ích
    krivtp (01/11/2012) tanphuocvo1987 (07/12/2012)
  • #78620   12/01/2011

    linhnhu
    linhnhu

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2011
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 900
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 1 lần


    Cho em hỏi, trường hợp xuất hóa đơn ăn uống. Khách hẹn sẽ quay lại lấy hóa đơn mà không lấy , bên em vẫn còn giữ lại. Như vậy khi quyết toán thì sẽ như thế nào?
    em cám ơn
     
    Báo quản trị |  
  • #231800   07/12/2012

    tanphuocvo1987
    tanphuocvo1987
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2011
    Tổng số bài viết (365)
    Số điểm: 2919
    Cảm ơn: 381
    Được cảm ơn 234 lần


    linhnhu viết:
    Cho em hỏi, trường hợp xuất hóa đơn ăn uống. Khách hẹn sẽ quay lại lấy hóa đơn mà không lấy , bên em vẫn còn giữ lại. Như vậy khi quyết toán thì sẽ như thế nào?
    em cám ơn

    Trường hợp này thì khá phổ biến, khách hàng không lấy vẫn giữ lại cùi, vẫn tổng hợp doanh thu khi tính thuế TNDN, kê khai thuế GTGT hàng tháng. Bạn có thể gởi chuyển phát cho khách hàng,

    Thân chào

    Học văn cho võ bất phu

    Học võ cho văn bất nhược

    Văn không võ, văn thành nhu nhược

    Võ không văn, võ hóa bạo tàn.!

     
    Báo quản trị |  
  • #231796   07/12/2012

    phuong.han2010
    phuong.han2010

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em nghe nói bây giờ không cần làm biên bản hủy hóa đơn nữa đúng không anh? Bên em xuất hóa đơn đã xé ra khỏi cuốn, nhưng chưa giao khách hàng thì có cần làm biên bản hủy không anh???

     
    Báo quản trị |  
  • #262242   18/05/2013

    dinhlanhuong
    dinhlanhuong

    Female
    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2010
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Phân biệt Xóa bỏ và Hủy trong Báo cáo tình hình sử dụng Hóa đơn Quý 6/14/2012 10:05:04 AM Trong Báo cáo tình hình sử dụng Hóa đơn có cột Xóa bỏ và cột Hủy. Không biết hai cột này khác nhau như thế nào?

    Trong Báo cáo tình hình sử dụng Hóa đơn có cột Xóa bỏ và cột Hủy. Không biết hai cột này khác nhau như thế nào?

    Điều 27, Thông tư 153 có quy định:

    "2. Các trường hợp hủy hóa đơn

    a) Hoá đơn đặt in bị in sai, in trùng, in thừa phải được hủy trước khi thanh lý hợp đồng đặt in hoá đơn.

    b) Tổ chức, hộ, cá nhân có hoá đơn không tiếp tục sử dụng phải thực hiện huỷ hoá đơn. Thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là ba mươi (30) ngày, kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế. Trường hợp tổ chức, hộ, cá nhân còn lưu giữ hoá đơn thuộc các trường hợp cơ quan thuế đã thông báo hết giá trị sử dụng, thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là mười (10) ngày kể từ ngày cơ quan thuế thông báo hết giá trị sử dụng hoặc từ ngày tìm lại được hoá đơn đã mất.

    c) Các loại hoá đơn đã lập của các đơn vị kế toán được hủy theo quy định của pháp luật về kế toán. 

    d) Các loại hoá đơn chưa lập nhưng là vật chứng của các vụ án thì không hủy mà được xử lý theo quy định của pháp luật."

    Như vậy, " Hủy" Hóa đơn được thực hiện theo Điều 27 thông tư 153. Còn đối với Hóa đơn viết sai phải hủy, đưa vào cột "Xóa bỏ", cho dù đã xé ra khỏi quyển hay chưa xé, đã giao cho khách hàng hay chưa giao.

    Để dễ hiểu, bạn xem hình minh họa sau:

    Mong các bạn thành công

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dinhlanhuong vì bài viết hữu ích
    dinhthithaohuyen (24/06/2015)
  • #340635   23/08/2014

    Dạ cho em hỏi hóa đơn em xuất cho khách hàng, đã đóng dấu " Bán hàng qua điện thoại" lên cả 3 liên, hóa đơn chưa xé khỏi cuốn thì phát hiện bị sai thông tin. Vậy em có phải làm biên bản thu hồi hóa đơn không anh?

     
    Báo quản trị |  
  • #360334   02/12/2014

    doloan206
    doloan206

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi?

    em có xuất sai 1 tờ hóa đơn, chưa xé khỏi cuống. nhưng người mua hàng đã ký. liên 2 thủ trưởng đơn vị đã ký. liên 1 và liên 3 thủ trưởng đơn vị chưa ký. trường hợp này hủy có cần lập biên bản hủy không?

     
    Báo quản trị |