DanLuat 2015

[Trường hợp hiếm] Học phổ cập giáo dục có được hoãn nghĩa vụ quân sự không ạ?

Chủ đề   RSS   
  • #308252 29/01/2014

    HuynhTrungTruc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2013
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    [Trường hợp hiếm] Học phổ cập giáo dục có được hoãn nghĩa vụ quân sự không ạ?

    Hiện tại em có người bạn ở gần nhà.Năm nay bạn ấy 19t đang học lớp 9 của 1 trường phổ cập giáo dục ở địa phương.Bạn ấy hỏi em có được hoãn nghĩa vụ không.Em có tham khảo trên mạng nhưng không thấy nhắc đến vấn đề này.Vì bạn em ngày xưa nhà khó khăn nên phải nghỉ học từ lớp 8.Nay đã đi học trở lại được 2 năm.Bạn ấy muốn học hết phổ thông rồi mới tính đến vấn đề này.Vậy cho em hỏi học phổ cập giáo dục có được hoãn nghĩa vụ quân sự không ạ?

    Cập nhật bởi HuynhTrungTruc ngày 29/01/2014 01:57:54 SA viết sai chính tả
     
    2332 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #308339   05/02/2014

    lawway
    lawway

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Thông tư liên tịch số 175/2011/TTLT-BQP-BGDĐT ngày 13/09/2011 của liên Bộ Quốc phòng, Bộ Giáo dục và Đào tạo (đã được sửa đổi, bổ sung bởi Thông tư liên tịch số 13/2013/TTLT-BQP-BGDĐT ngày 22/01/2013 của liên Bộ Quốc phòng, Bộ Giáo dục và Đào tạo) hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 38/2007/NĐ-CP ngày 15/03/2007 của Chính phủ về việc tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ thời bình đối với công dân nam trong độ tuổi gọi nhập ngũ

    ...

    Điều 2. Hướng dẫn khoản 4, khoản 9, khoản 10, khoản 11 Điều 3 Nghị định 38/2007/NĐ-CP

    1.   Đối tượng tạm hoãn gọi nhập ngũ:

    a)   Công dân có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ và học viên là hạ sĩ quan, binh sĩ đang học tập tại các trường quân đội, trường ngoài quân đội theo kế hoạch của Bộ Quốc phòng.

    b)   Công dân đang học tập tại các trường thuộc hệ thống giáo dục quốc dân theo hình thức giáo dục chính quy tập trung gồm:

    -     Trường trung học phổ thông, trường phổ thông có nhiều cấp học, trường phổ thông dân tộc nội trú, trường phổ thông dân tộc bán trú, trường chuyên, trường năng khiếu, dự bị đại học;

    -     Trường trung cấp chuyên nghiệp, trung cấp nghề, cao đẳng nghề;  

    -     Các đại học, trường cao đẳng, trường đại học;

    -     Học viện, viện nghiên cứu có nhiệm vụ đào tạo trình độ thạc sĩ, tiến sĩ và tương đương;

    -     Các trường của tổ chức, cá nhân nước ngoài, tổ chức quốc tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép đầu tư trên lãnh thổ Việt Nam.

    c)   Học viên đang học tập trung theo chương trình giáo dục thường xuyên cấp trung học cơ sở hoặc cấp trung học phổ thông tại các cơ sở giáo dục.

    d)   Công dân đi du học tại các trường ở nước ngoài có thời gian đào tạo mười hai tháng trở lên.

    “đ  Công dân đang học tập tại các trường quy định tại Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d Khoản 1 Điều này được tính từ ngày công dân đã làm xong thủ tục nhập học và đang học tập tại trường. Trường hợp công dân nhận được Lệnh gọi nhập ngũ và Giấy báo nhập học vào các trường trong cùng một thời điểm thì phải chấp hành Lệnh gọi nhập ngũ và không thuộc đối tượng được xét tạm hoãn gọi nhập ngũ”.

     

    2.   Công dân nêu tại điểm b, điểm c, điểm d khoản 1 Điều này chỉ được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong một khoá đào tạo tập trung đầu tiên, trường hợp tiếp tục học tập ở các khoá khác thì không được tạm hoãn gọi nhập ngũ.  

    -     Thời gian một khóa đào tạo tập trung được tính từ ngày nhà trường quy định có mặt nhập học (ghi trong giấy báo nhập học) đến khi tốt nghiệp khoá học.

    -     Một khoá học chỉ thực hiện ở một trình độ đào tạo, trường hợp đào tạo liên thông phải liên tục không gián đoạn.   

    3.   Những công dân sau đây không thuộc diện được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

    “a) Theo học các loại hình đào tạo khác ngoài quy định tại Khoản 1 Điều này;”   

    b)   Đang học nhưng bị buộc thôi học;

    c)   Tự bỏ học hoặc ngừng học tập một thời gian liên tục từ sáu tháng trở lên mà không có lý do chính đáng;

    d)   Hết thời hạn học tập tại trường một khoá học;

    đ)   Chỉ ghi danh, đóng học phí nhưng thực tế không học tại trường;

    “e) Đang theo học khóa đào tạo tập trung đầu tiên nhưng bỏ học để chuyển sang học khóa đào tạo của trường khác”.

    1. Hàng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại khoản 1 Điều này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ. Công dân được tạm hoãn gọi nhập ngũ nếu tình nguyện thì có thể được tuyển chọn, gọi nhập ngũ.

     
    Báo quản trị |  
  • #308810   10/02/2014

    HuynhTrungTruc
    HuynhTrungTruc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2013
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình đọc cái này cả chục lần rồi nhưng có cái nào để hệ phổ cập gì đâu

     

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 10/02/2014 09:32:52 CH xóa 10 km trích dẫn
     
    Báo quản trị |  
  • #308819   10/02/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13671)
    Số điểm: 94196
    Cảm ơn: 3096
    Được cảm ơn 4719 lần
    SMod

    Không thấy đề cập tới hệ phổ cập có nghĩa là hệ này không thuộc các trường hợp được hoãn hay miễn.

     
    Báo quản trị |