DanLuat 2015

TRƯỞNG HỢP GIẤY CHỨNG NHẬN QUYỀN SD ĐẤT ĐANG NỢ THUẾ ĐẤT

Chủ đề   RSS   
  • #386544 05/06/2015

    TRƯỞNG HỢP GIẤY CHỨNG NHẬN QUYỀN SD ĐẤT ĐANG NỢ THUẾ ĐẤT

    Kính gửi Ban Tư Vấn!

    Tôi có TH này: hiện tại gia đình tôi có 01 giấy chứng nhận quyền sd đất với tình trạnh là nợ thuế ( khi làm giấy chứng nhận chưa nộp thuế, nhà nu7o81c cho nợ) đến nay đả được 5 năm.

     

    vậy cho hỏi:

    TH này mình hủy không làm giấy chứng nhận nữa có được không ạ.

    nếu có thì mình có bị phạt hay đóng thuế phí già ko?

    kính nhờ hỗ trợ tư vấn giúp

    Trân trọng!

     

    Di chuyển đến chuyên mục phù hợp
     
    2381 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #386814   07/06/2015

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2006)
    Số điểm: 12771
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 747 lần
    Lawyer

    Nếu giấy chứng nhận nhà bạn đã được cấp theo đúng trình tự, thủ tục và đúng quy định của pháp luật thì không hủy được. Chỉ khi việc cấp giấy chứng nhận có vi phạm theo quy định tại Điều 106 Luật Đất đai năm 2013 thì nhà nước mới thu hồi, bạn có thể tham khảo:

    Điều 106. Đính chính, thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp

    1. Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận có trách nhiệm đính chính Giấy chứng nhận đã cấp có sai sót trong các trường hợp sau đây:

    a) Có sai sót thông tin về tên gọi, giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân, địa chỉ của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất so với giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận của người đó;

    b) Có sai sót thông tin về thửa đất, tài sản gắn liền với đất so với hồ sơ kê khai đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất đã được cơ quan đăng ký đất đai kiểm tra xác nhận.

    2. Nhà nước thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp trong các trường hợp sau đây:

    a) Nhà nước thu hồi toàn bộ diện tích đất trên Giấy chứng nhận đã cấp;

    b) Cấp đổi Giấy chứng nhận đã cấp;

    c) Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất mà phải cấp mới Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất;

    d) Giấy chứng nhận đã cấp không đúng thẩm quyền, không đúng đối tượng sử dụng đất, không đúng diện tích đất, không đủ điều kiện được cấp, không đúng mục đích sử dụng đất hoặc thời hạn sử dụng đất hoặc nguồn gốc sử dụng đất theo quy định của pháp luật đất đai, trừ trường hợp người được cấp Giấy chứng nhận đó đã thực hiện chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất theo quy định của pháp luật đất đai.

    3. Việc thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp đối với trường hợp quy định tại điểm d khoản 2 Điều này do cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất quy định tại Điều 105 của Luật này quyết định sau khi đã có kết luận của cơ quan thanh tra cùng cấp, văn bản có hiệu lực của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về giải quyết tranh chấp đất đai.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    hahlu1991 (08/06/2015)
  • #387379   11/06/2015

    hahlu1991
    hahlu1991

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2015
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 382
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    bạn nên liên hệ với Phòng đăng ký quyền sử dụng đất để thực hiện nghĩa vụ nộp thuế

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com

0 Thành viên đang online
-