DanLuat 2015

Trường hợp em có được hoãn NVQS ko?

Chủ đề   RSS   
  • #341581 28/08/2014

    alextrieuvy

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trường hợp em có được hoãn NVQS ko?

    hiện tại e đang học tại trường DHCN HCM (2011-2014) là mặc định em đã được ra trường mà hiện tại e còn nợ môn và chưa đủ điều kiện để thi tốt nghiệp thì có dược hoãn không, mà sao em nộp đơn xác nhận nợ môn và chưa đươc thi tốt nghiệp thì trên phường lại không cho và kêu chỉ cho hoãn hết năm 2014 và đầu năm 2015 thì sẽ gọi đi khám sức khoẻ
    Và em đang bị cần 3.75 độ thì có được miễn hay hoãn đi không???

     
    2348 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #343511   10/09/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24037
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1253 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Luật Nam Long xin tư vấn như sau:

    Căn cứ theo Luật Nghĩa vụ quân sự 2013 quy định:

    "Điều 3. Việc tạm hoãn gọi nhập ngũ

    Những công dân nam sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

    1. Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ.

    2. Là lao động duy nhất phải trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động.

    3. Là lao động duy nhất trong gia đình vừa bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra, được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận.

    4. Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan binh sĩ đang phục vụ tại ngũ.

    5. Người đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu.

    6. Người thuộc diện di dân, dãn dân trong ba năm đầu đến vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên theo dự án phát triển kinh tế – xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định.

    7. Cán bộ, viên chức, công chức quy định tại Điều 1 Pháp lệnh Cán bộ, công chức, thanh niên xung phong, thanh niên tình nguyện, trí thức trẻ tình nguyện làm việc trong các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội đang cư trú tại địa phương hoặc người địa phương khác được điều động đến làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên.

    8. Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận.

    9. Học sinh, sinh viên đang học tập tại các trường thuộc hệ thống giáo dục quốc dân theo quy định tại khoản 1 Điều 48 của Luật Giáo dục 2005 bao gồm:

        a) Trường trung học phổ thông, trường phổ thông dân tộc nội trú, trường phổ thông dân tộc bán trú, trường chuyên, trường năng khiếu, dự bị Đại học;

        b) Trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng nghề, trường trung cấp nghề;

        c) Trường Cao đẳng, Đại học;

        d) Học viện, viện nghiên cứu có nhiệm vụ đào tạo trình độ Thạc sĩ, Tiến sĩ.

    10. Học sinh, Sinh viên đang học tại các nhà trường của tổ chức, cá nhân nước ngoài, tổ chức quốc tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép đầu tư trên lãnh thổ Việt Nam hoặc Học sinh, Sinh viên được đi du học tại các trường ở nước ngoài có thời gian đào tạo từ mười hai tháng trở lên.

    11. Công dân đang học tập tại các trường quy định tại điểm b, điểm c khoản 9 và khoản 10 Điều này chỉ được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong một khoá đào tạo tập trung, nếu tiếp tục học tập ở các khoá đào tạo khác thì không được tạm hoãn gọi nhập ngũ. Hàng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại Điều này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ."

    Như vậy ở Trường hợp của bạn sẽ được hoãn nghĩa vụ quân sự. Bạn vẫn sẽ đi khám sức khỏe bình thường, sau đó bạn cần viết văn bản chưa tốt nghiệp Đại học, có xác nhận đóng dấu của Nhà Trường sau đó bạn nộp lại Ban chỉ huy quân sự Xã (Nơi bạn cư trú).

    Đối với Câu hỏi thứ 2 của bạn: Căn cứ vào nội dung 
    Thông tư liên tịch số 14/2006/TTLT-BYT-BQP về việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự do Bộ Quốc phòng - Bộ Y tế ban hành ngày 20/11/2006 thì khi mỗi mắt của bạn bị cận 3.5 độ trở lên bạn sẽ được tạm miễn nghĩa vụ quân sự. Tuy nhiên, còn tùy thuộc vào từng địa phương mà quy định về điều này khác nhau.


    Chúc bạn và gia đình sức khỏe
    Trân trọng!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |