Trường hợp di chúc chung

Chủ đề   RSS   
  • #514094 22/02/2019

    bekhanhquynh

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:08/06/2017
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 465
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 10 lần


    Trường hợp di chúc chung

    Năm 2009 ông A và B lập di chúc Thừa kế tặng cho nhà và đất cho chị B . Điều kiện khi cả hai đều chết , năm 2015 , B ( chết ) . Nay ông A muốn huỷ di chúc này , làm lại hợp đồng cho tặng chị C ( để chị c có điều kiện bán nhà .... ) Trường hợp này hợp đồng cho tặng có công chứng được ko ?
    Cập nhật bởi bekhanhquynh ngày 22/02/2019 07:38:58 PM
     
    569 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn bekhanhquynh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/05/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524714   31/07/2019

    minhtam130496
    minhtam130496

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2019
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 820
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 23 lần


    Theo quy định tại Điều 624, 630 Bộ Luật dân sự 2015 thì:

    Điều 624. Di chúc

    Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết.

    Điều 630. Di chúc hợp pháp

    1. Di chúc hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;

    b) Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật.

    2. Di chúc của người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi phải được lập thành văn bản và phải được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý về việc lập di chúc.

    3. Di chúc của người bị hạn chế về thể chất hoặc của người không biết chữ phải được người làm chứng lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực.

    4. Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp, nếu có đủ các điều kiện được quy định tại khoản 1 Điều này.

    5. Di chúc miệng được coi là hợp pháp nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau khi người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng, người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng viên hoặc cơ quan có thẩm quyền chứng thực xác nhận chữ ký hoặc điểm chỉ của người làm chứng

    Trường hợp bạn nói ông A và B cùng lập di chúc thừa kế tặng cho thì di chúc này không có hiệu lực bạn nhé. Bởi vì người di chúc phải là cá nhân và phải đáp ứng đủ điều kiện như Điều 630 thì di chúc mới được coi là hợp pháp.

    Nếu trường hợp người lập di chúc là riêng ông A thì di chúc đó được coi là hợp pháp và có thể sửa đổi theo Điều 640 Luật dân sự 2015. Di chúc có hiệu lực khi người lập di chúc.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #530156   01/10/2019

    Trường hợp này phần của ông A thì có thể hủy được để cho C bạn nhé. Nghĩa là nếu sửa đổi theo ý nguyện của ông A thì 50% di sản sẽ thuộc về B và 50% di sản sẽ thuộc về C bạn nhé.

    Thông tin trao đổi cùng bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #534220   30/11/2019

    Mình xin chia sẻ như sau: A có thể hủy phần di chúc thuộc quyền tài sản của mình, còn về phần di chúc của B thì A không thể hủy được vì đó là ý nguyện của B và A chỉ được quyền định đoạt 1/2 tài sản và 1 phần di sản mà A được hưởng sau khi B chết.

     
    Báo quản trị |