DanLuat 2015

Trường hợp của tôi có nằm trong diện tạm hoãn nghĩa vụ quân sự không

Chủ đề   RSS   
  • #377705 05/04/2015

    HoanLong1991

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/04/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Trường hợp của tôi có nằm trong diện tạm hoãn nghĩa vụ quân sự không

    - Chào luật sư, tôi là con trai một trong gia đình, tôi năm nay 24 tuổi chỉ sống với mẹ không có cha bên cạnh từ bé, mẹ tôi năm nay đã 62 tuổi và sức khỏe không được tốt, hiện nay tôi đang theo học năm cuối hệ liên thông đại học chính quy và sẽ kết thúc chương trình học vào năm 2015. Mẹ tôi là CNV đã về hưu hiện nay đang lĩnh lương hưu ở mức 1tr8/ tháng và hiện nay đã lớn tuổi nên không thể lao động được, gia đình tôi rất khó khăn về mặt tài chính, hiện nay buổi sáng tôi đi phụ việc ở các quán ăn nhỏ  để kiếm thêm thu nhập còn buổi tối thì đi học. Cho tôi hỏi trường hợp của tôi có được tạm hoản nghĩa vụ quân sự không và phải làm thế nào để trình bày hoàn cảnh lên chính quyền địa phương? Tôi cũng rất muốn đi nghĩa vụ quân sự để hoàn thành trách nhiệm với đất nước nhưng tôi thật sự rất lo lắng cho sức khỏe của mẹ tôi khi ở nhà tôi không có người quen thân thích  có thể chăm sóc sức khỏe cho mẹ, mong luật sư tư vấn giúp tôi. Cám ơn luật sư.

    -Còn một vấn đề nữa là hiện nay hộ khẩu của tôi chung với cậu có 1 vợ và 1 con, tuy nhiên tôi và mẹ sống ở riêng( hộ khẩu Q5, hiện tại tôi sống tại Q3) và trong gia đình tôi và mẹ không có liên hệ với nhà cậu. Mong luật sư tư vấn hộ tôi.

    Cập nhật bởi HoanLong1991 ngày 05/04/2015 07:11:45 CH Cập nhật bởi HoanLong1991 ngày 05/04/2015 07:10:15 CH Cập nhật bởi HoanLong1991 ngày 05/04/2015 07:08:26 CH
     
    3178 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #377826   06/04/2015

    honhu
    honhu
    Top 75
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2015
    Tổng số bài viết (741)
    Số điểm: 32563
    Cảm ơn: 86
    Được cảm ơn 812 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định tại Khoản 6 Điều 1 Luật nghĩa vụ quân sự sửa đổi 2005 thì những người sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

    "Điều 3: Việc tạm hoãn gọi nhập ngũ:

    Những công dân sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

     

        2. Là lao động duy nhất phải trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động."

    Như vậy, bạn thuộc trường hợp được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình Để được tạm hoãn gọi nhập ngũ, bạn phải liên hệ UBND cấp xã để cung cấp giấy tờ chứng minh mẹ bạn không còn sức lao động, em bạn chưa đến tuổi lao động để UBND cấp xã xem xét, đăng kí danh sách công dân thuộc diện được tạm hoãn gọi nhập ngũ để trình UBND cấp huyện quyết định.

     

    Cập nhật bởi honhu ngày 06/04/2015 05:07:46 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn honhu vì bài viết hữu ích
    HoanLong1991 (07/04/2015)
  • #378033   07/04/2015

    HoanLong1991
    HoanLong1991

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/04/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho tôi hỏi thêm 1 vấn đề, mẹ của tôi hàng tháng vẫn lĩnh lương hưu trí ở mức 1tr8/ tháng, điều này có ảnh hưởng đến đơn xin tạm hoãn của tôi không? tôi xin cám ơn 

     
    Báo quản trị |  
  • #378054   08/04/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 63053
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4049 lần


    Trường mẹ bạn nhận lương hưu hàng tháng rất có thể bạn HoanLong1991 sẽ không được tạm hoãn nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    HoanLong1991 (09/04/2015)
  • #378233   09/04/2015

    HoanLong1991
    HoanLong1991

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/04/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi cảm ơn, nhưng tôi có thắc mắc nữa là tôi có thấy cụm từ "Là lao động duy nhất phải trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động." tôi van chưa hiểu lắm cụm từ "trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng" là lao động chính, hay là người duy nhất chăm sóc sức khỏe cho người thân, mẹ tôi có tiền sử bệnh tim và huyết áp, mỗi tháng đều lên BV cấp thuốc và có giấy bệnh cảu bệnh viện về bệnh tim mạch, vậy tôi có được xem là người duy nhất chăm sóc cho mẹ tôi không?

     
    Báo quản trị |  
  • #378238   09/04/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 63053
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4049 lần


    Nếu vậy thì bạn HoanLong1991 nên trình bày vấn đề này với nơi tuyển quân NVQS để được xem xét giải quyết nhe.

     
    Báo quản trị |