DanLuat 2015

Trường hợp của tôi có được miễn nghĩa vụ quân sự trong thời bình không?

Chủ đề   RSS   
  • #379638 17/04/2015

    huynhut2012

    Sơ sinh

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trường hợp của tôi có được miễn nghĩa vụ quân sự trong thời bình không?

    Tôi là con trai 1 trong gia đình có 3 người, đang sống cùng cha(cha năm nay 47 tuổi), mẹ đã qua đời, hiện trong gia đình chỉ còn 2 người cha và tôi.Không biết tôi có đươc miễn nghĩa vụ quân sự không, nếu thuộc diện được hoãn thì tôi làm đơn thế nào để được hoãn, và có cần gửi UBND Phường xác minh để được miễn không ? Xin chân thành cảm ơn.

     
    1893 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #379866   19/04/2015

    hoanglawyer92
    hoanglawyer92

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2015
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Chào bạn

    Về căn cứ tạm hoãn và miễn nghĩa vụ quân sư đối với nam giới trong thời bình quy định tại điều 3 và điều 4 nghị định số 38/2007 NĐ-CP như sau

    Điều 3. Việc tạm hoãn gọi nhập ngũ

    Những công dân nam sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

        1. Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ.

        2. Là lao động duy nhất phải trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động.

        3. Là lao động duy nhất trong gia đình vừa bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra, được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận.

        4. Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan binh sĩ đang phục vụ tại ngũ.

        5. Người đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu. 

        6. Người thuộc diện di dân, dãn dân trong ba năm đầu đến vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định.

        7. Cán bộ, viên chức, công chức quy định tại Điều 1 Pháp lệnh Cán bộ, công chức, thanh niên xung phong, thanh niên tình nguyện, trí thức trẻ tình nguyện làm việc trong các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội đang cư trú tại địa phương hoặc người địa phương khác được điều động đến làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên.

        8. Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận.

        9. Học sinh, sinh viên đang học tập tại các trường thuộc hệ thống giáo dục quốc dân theo quy định tại khoản 1 Điều 48 của Luật Giáo dục 2005 bao gồm:

            a) Trường trung học phổ thông, trường phổ thông dân tộc nội trú, trường phổ thông dân tộc bán trú, trường chuyên, trường năng khiếu, dự bị đại học;

            b) Trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng nghề, trường trung cấp nghề;

            c) Trường cao đẳng, đại học;

            d) Học viện, viện nghiên cứu có nhiệm vụ đào tạo trình độ thạc sĩ, tiến sĩ.

        10. Học sinh, sinh viên đang học tại các nhà trường của  tổ chức, cá nhân nước ngoài, tổ chức quốc tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép đầu tư trên lãnh thổ Việt Nam hoặc học sinh, sinh viên được đi du học tại các trường ở nước ngoài có thời gian đào tạo từ mười hai tháng trở lên.

        11. Công dân đang học tập tại các trường quy định tại điểm b, điểm c khoản 9 và khoản 10 Điều này chỉ được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong một khoá đào tạo tập trung, nếu tiếp tục học tập ở các khoá đào tạo khác thì không được tạm hoãn gọi nhập ngũ. Hàng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại Điều này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.

    Điều 4. Miễn gọi nhập ngũ

    Những công dân sau đây được miễn gọi nhập ngũ trong thời bình:

        1. Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng 1, con của bệnh binh hạng 1.

        2. Một người anh trai hoặc em trai của liệt sĩ.

        3. Một con trai của thương binh hạng 2.

        4. Cán bộ, viên chức, công chức, thanh niên xung phong, thanh niên tình nguyện, trí thức trẻ tình nguyện quy định tại khoản 7 Điều 3 Nghị định này đã phục vụ từ hai mươi bốn tháng trở lên.

    Bạn cần xem xét bạn có thuộc vào một trong những trường hợp như trên hay không

    Nếu thộc diện tạm hoãn, miễn nghĩa vụ quân sự thì bạn cần liên hệ với UBND xã (phường) nơi bạn đang cứ trú để làm thủ tục tạm hoãn, miễn nghĩa vụ quân sự (Căn cứ theo Điều 6 Nghị định số 38/2007/NĐ-CP)

    Điều 6. Trách nhiệm của Ủy ban nhân dân các cấp

        1. Ủy ban nhân dân cấp xã có trách nhiệm xem xét, đăng ký, quản lý danh sách công dân ở địa phương thuộc diện được tạm hoãn gọi nhập ngũ, miễn gọi nhập ngũ, đề nghị Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định; căn cứ quyết định của Ủy ban nhân dân cấp huyện, tổ chức niêm yết công khai danh sách công dân được tạm hoãn, miễn gọi nhập ngũ tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã.

        2. Ủy ban nhân dân cấp huyện có trách nhiệm chỉ đạo, xét duyệt, quyết định danh sách công dân được tạm hoãn gọi nhập ngũ, miễn gọi nhập ngũ và kiểm tra thực hiện ở địa phương; chỉ đạo cơ quan quân sự cấp huyện đăng ký, quản lý người được tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ theo quy định của Nghị định này. 

        3. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có trách nhiệm kiểm tra, xem xét và giải quyết các khiếu nại, tố cáo của công dân đối với quyết định của cấp huyện về việc tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ.

     

     

    Nguyễn Văn Hoàng l CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM http://vietkimlaw.com/

    M: 0914.217.708 - E: hoangnv.luatsu@gmail.com Ad: Tầng 6, LYA Building, 24/12 Đào Tấn, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |