DanLuat 2015

>>> Trường hợp của em nếu không đi Dân Quân Tự Vệ luôn có được không ???

Chủ đề   RSS   
  • #243603 06/02/2013

    David.Nozky

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/02/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    >>> Trường hợp của em nếu không đi Dân Quân Tự Vệ luôn có được không ???

    - Em sinh năm 1991, cận 7 độ, có ba 71 tuổi, mẹ 63 tuổi, là con 1 trong nhà, dân Sài Gòn.

    - Năm 2009, em tốt nghiệp cấp 3 và đăng ký vào học trong 1 trường Cao Đẳng, học được 1 năm em thấy không hợp nên năm 2010, em chuyển sang 1 trường Cao Đẳng khác để học (cả 2 trường em đều là công lập, em học hệ Trung Cấp).

    - Và em học 2 năm Trung Cấp từ 2010-2012 ra trường, nhưng đầu năm 2012, phường gửi giấy bắt em gia nhập DQTV vì nói em vi phạm luật NVQS, 2 năm học 2 trường, và thế là em bị kết nạp vào lực lượng DQTV.

    - Em thật sự bực mình, sức khoẻ em rất yếu, em cao 1m7 mà nặng có 48kg, em đi làm rồi đi học, ba mẹ quá già, mà lại hay bị kêu trực buổi tối khiến em rất khó chịu, em không muốn đi nữa, nếu em không đi luôn thì có sao không ạ ? Có bị phường làm gì không ?

     
    7786 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #243623   06/02/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6837)
    Số điểm: 78073
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3735 lần


    Bạn bình tĩnh, xin giả bớt cái "khó chịu" của bạn khi đọc bài viết này của tôi, cảm ơn nhiều.

    Gửi bạn điều luật sau và bạn xem đối chiếu trường hợp của bạn:

     

    Điều 12. Tạm hoãn, miễn, thôi trước thời hạn thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nòng cốt trong thời bình

    1. Tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nòng cốt trong các trường hợp sau đây:

    a) Phụ nữ có thai hoặc nuôi con nhỏ dưới 36 tháng tuổi;

    b) Không đủ sức khỏe theo kết luận của cơ sở y tế từ cấp xã trở lên;

    c) Có chồng hoặc vợ là sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan, chiến sĩ đang phục vụ trong Quân đội nhân dân hoặc Công an nhân dân;

    d) Lao động chính duy nhất trong hộ gia đình nghèo;

    đ) Người đang học ở trường phổ thông, trung cấp chuyên nghiệp, trung cấp nghề, cao đẳng, cao đẳng nghề, đại học và học viện.

    2. Miễn thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nòng cốt trong các trường hợp sau đây:

    a) Vợ hoặc chồng, con của liệt sĩ; vợ hoặc chồng, con của thương binh hạng một hoặc bệnh binh hạng một; vợ hoặc chồng, con của người bị nhiễm chất độc da cam/dioxin không còn khả năng lao động;

    b) Quân nhân dự bị đã được xếp vào đơn vị dự bị động viên;

    c) Người trực tiếp nuôi dưỡng người bị mất sức lao động từ 81% trở lên.

    3. Trường hợp quy định tại điểm c, điểm d khoản 1 và điểm a khoản 2 Điều này, nếu tình nguyện thì được xét tuyển chọn vào dân quân tự vệ nòng cốt.

    4. Dân quân tự vệ nòng cốt được thôi thực hiện nghĩa vụ trước thời hạn trong các trường hợp sau đây:

    a) Sức khỏe bị suy giảm không đủ khả năng thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nòng cốt theo kết luận của cơ sở y tế từ cấp xã trở lên;

    b) Hoàn cảnh gia đình khó khăn đột xuất không có điều kiện thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ.

    5. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã, người đứng đầu cơ quan, tổ chức quyết định tạm hoãn, miễn và thôi trước thời hạn thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nòng cốt.

    Hy vọng giúp được cho bạn hiểu vấn đề của bạn, chúc bạn may mắn!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |