DanLuat 2015

Trường hợp con bị ốm thì cha, mẹ được nghỉ mấy ngày?

Chủ đề   RSS   
  • #508858 29/11/2018

    NgocHoLaw
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2018
    Tổng số bài viết (288)
    Số điểm: 2070
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 24 lần


    Trường hợp con bị ốm thì cha, mẹ được nghỉ mấy ngày?

    Theo quy định hiện nay khi con bị ốm đau, người lao động tham gia bảo hiểm xã hội sẽ được nghỉ một số ngày nhất định để chăm sóc con.
     
    Theo Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định người lao động phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám, chữa bệnh có thẩm quyền thì được hưởng chế độ ốm đau.
     
    Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau:
     
    - Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 03 tuổi; tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi.
     
    - Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của mỗi người cha hoặc người mẹ theo quy định trên.
     
    Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi con ốm đau quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.
     
    Mức hưởng chế độ khi con ốm đau:
     
    Theo Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, người lao động nghỉ làm để chăm con ốm theo quy định nêu trên thì mức hưởng tính theo tháng bằng 75% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc.
     
    Như vậy, trong thời gian con ốm, người lao động nghỉ làm thì tiền lương của người lao động không phải do doanh nghiệp trả mà do cơ quan bảo hiểm xã hội chi trả. Mức trả bằng 75% tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc.
     
    219 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận