Trường hợp chuyển tiền qua ngân hàng để mua dịch vụ thì hóa đơn được lập vào thời điểm nào là phù hợp?

Chủ đề   RSS   
  • #537303 13/01/2020

    jellannm
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (319)
    Số điểm: 2210
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 44 lần


    Trường hợp chuyển tiền qua ngân hàng để mua dịch vụ thì hóa đơn được lập vào thời điểm nào là phù hợp?

    Mình có một thắc mắc về việc lập hóa đơn như sau:

    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC:

    "2. Cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hóa đơn

    a) Tiêu thức “Ngày tháng năm” lập hóa đơn

    ...

    Ngày lập hóa đơn đối với cung ứng dịch vụ là ngày hoàn thành việc cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền. Trường hợp tổ chức cung ứng dịch vụ thực hiện thu tiền trước hoặc trong khi cung ứng dịch vụ thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền.

    ..."

    Mình hiểu quy định trên như sau: Thời điểm lập hóa đơn sẽ là thời điểm hoàn thành cung ứng dịch vụ, nếu việc chuyển tiền thực hiện trước thời điểm hoàn thành cung ứng dịch vụ thì thời điểm lập hóa đơn xác định ngày thu tiền.

    Vậy ngày thu tiền này được xác định như thế nào? Trong trường hợp chuyển tiền thông qua ngân hàng thì ngày thu tiền xác định ra sao? Là ngày bên mua dịch vụ chuyển tiền hay là ngày bên cung ứng dịch vụ nhận được khoản tiền chuyển đó? Cụ thể hơn như trường hợp bên mua chuyển tiền vào ngày 31/12/2019 nhưng bên cung ứng dịch vụ lại lập hóa đơn vào ngày 02/01/2020 sẽ giải quyết ra sao?

    Quan điểm của mình đối với trường hợp trên như sau: Ngày lập hóa đơn sẽ căn cứ theo ngày mà bên cung ứng dịch vụ nhận được tiền từ việc chuyển khoản đó. Do đó nếu bên cung ứng nhận được tiền vào ngày 02/01/2019 thì lập hóa đơn vào ngày này là phù hợp. Bên mua cũng sẽ dựa trên hóa đơn lập vào ngày 02/01/2019 để khai khấu trừ vào quý 1/2020.

    Mong nhận được ý kiến đóng góp của các bạn.

     
    1069 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn jellannm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/01/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #537318   14/01/2020

    GHLAW
    GHLAW
    Top 200
    Male
    Lớp 3

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (351)
    Số điểm: 4535
    Cảm ơn: 424
    Được cảm ơn 205 lần


    Mình cũng nghĩ như bạn, hiện nay chưa có hướng dẫn cụ thể cho trường hợp bạn nêu, nhưng trên thực tế nếu "thu tiền" tức bên nhận đã nhận được, ngoài ra cũng căn cứ ngày tháng từ sao kê ngân hàng để lập hóa đơn, do đó căn cứ vào ngày nhận được tiền là hoàn toàn phù hợp.

     
    Báo quản trị |