DanLuat 2015

Trường hợp chuyển nhượng này có được không và có đóng thuế không?

Chủ đề   RSS   
  • #510579 21/12/2018

    bumbum009

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/10/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Trường hợp chuyển nhượng này có được không và có đóng thuế không?

    Xin chào quý Luật sư và các bạn thành viên!

    Mình xin được hỏi tình huống sau:

    Ông A có sổ đỏ đất đứng tên: "Hộ gia đình Ông A". Không đứng tên cá nhân ổng. Nhưng Ổng đứng tên chủ sổ hộ khẩu.

    Các thành viên trong hộ gồm: gia đình ông A + ông bà (tức Ba mẹ ông A) + 1 vài anh chị em khác của Ông A.

    Toàn bộ thành viên của hộ gia đình Ông A đã ra công chứng và ký hợp đồng ủy quyền cho Con trai của Ông A với nội dung: Ủy quyền toàn bộ việc sử dụng, mua bán, cho tặng, trao đổi, tách thửa, cho thuê, kinh doanh,... của sổ đỏ trên.

    Nay Con trai của Ông A muốn cho tặng phần đất đó lại cho vợ của nó là Chị X. Thì việc cho tặng này có thực hiện được không? Và có phải đóng thuế không? Vì Chị X là con dâu của Ông A.

    Đây là tình huống khá mới mà mình chưa tìm được cách giải quyết khi xem các quy định!

    Rất mong nhận được hỗ trợ của các Luật sư và các thành viên Dân Luật. Xin cảm ơn!

     
    559 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #510592   21/12/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Với vướng mắc trên, chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Khoản 29 Điều 3 Luật đất đai 2013 quy định: “Hộ gia đình sử dụng đất là những người có quan hệ hôn nhân, huyết thống, nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình, đang sống chung và có quyền sử dụng đất chung tại thời điểm được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất; nhận chuyển quyền sử dụng đất”.

    Như vậy, Hộ gia đình ông A là những người có quan hệ hôn nhân, huyết thống, nuôi dưỡng đang sống chung tại thời điểm nhà nước công nhận quyền sử dụng đất. Và những người này có quyền sử dụng đất chung tại thời điểm đó. Do vậy, khi toàn bộ thành viên của hộ gia đình Ông A đã ra công chứng và ký hợp đồng ủy quyền cho Con trai của Ông A với nội dung: Ủy quyền toàn bộ việc sử dụng, mua bán, cho tặng, trao đổi, tách thửa, cho thuê, kinh doanh,... của sổ đỏ trên thì việc ủy quyền này là đúng pháp luật, được quy định tại Khoản 1 Điều 101 BLDS 2015 (Trường hợp hộ gia đình, tổ hợp tác, tổ chức khác không có tư cách pháp nhân tham gia quan hệ dân sự thì các thành viên của hộ gia đình, tổ hợp tác, tổ chức khác không có tư cách pháp nhân là chủ thể tham gia xác lập, thực hiện giao dịch dân sự hoặc ủy quyền cho người đại diện tham gia xác lập, thực hiện giao dịch dân sự. Việc ủy quyền phải được lập thành văn bản, trừ trường hợp có thỏa thuận khác. Khi có sự thay đổi người đại diện thì phải thông báo cho bên tham gia quan hệ dân sự biết.

    Trường hợp thành viên của hộ gia đình, tổ hợp tác, tổ chức khác không có tư cách pháp nhân tham gia quan hệ dân sự không được các thành viên khác ủy quyền làm người đại diện thì thành viên đó là chủ thể của quan hệ dân sự do mình xác lập, thực hiện). Theo đó, con trai ông A là người đại diện theo ủy quyền xác lập, thực hiện giao dịch dân sự. Vì vậy, khi Con trai của Ông A muốn tặng cho phần đất đó cho Chị X thì phải được sự đồng ý của các thành viên trong hộ gia đình (anh này chỉ là người đại diện theo ủy quyền).

    Luật thuế thu nhập cá nhân 2006 sửa đổi, bổ sung 2012 quy định:

    Điều 4. Thu nhập được miễn thuế

    1. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau...

    4. Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.

    Điều 5. Giảm thuế

    Đối tượng nộp thuế gặp khó khăn do thiên tai, hoả hoạn, tai nạn, bệnh hiểm nghèo ảnh hưởng đến khả năng nộp thuế thì được xét giảm thuế tương ứng với mức độ thiệt hại nhưng không vượt quá số thuế phải nộp”.

    Vì chị X là con dâu của ông A nên chị X chỉ được miễm thuế phần diện tích đất thuộc quyền sử dụng của ông A và phần của chồng mình. Trong trường hợp còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Cập nhật bởi toanvv ngày 21/12/2018 06:22:16 CH

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    bumbum009 (24/12/2018)
  • #510720   24/12/2018

    bumbum009
    bumbum009

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/10/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn Luật sư rất nhiều!

    Mình xin được phép hỏi thêm 1 ý nhỏ nữa!

    Trường hợp trên là cho tặng. Còn nếu Trường hợp con trai Ông A bán miếng đất đó cho vợ mình, chấp nhận nộp thuế trên toàn bộ giá trị miếng đất luôn thì có được không? Vì hợp đồng ủy quyền ghi rõ là Con trai Ông A được phép bán, cho, tặng...

    Khi bán thì 2 người tự xác nhận với nhau là đã nhận đủ tiền là xong.

    Vì hiện tại các thành viên của Hộ không thể tụ họp lại được nữa nên muốn chấm dứt việc sở hữu miếng đất này theo Hộ và chuyển sang cá nhân.

    Mong Luật sư trợ giúp thêm ý này ạ!

     
    Báo quản trị |  
  • #510773   25/12/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Căn cứ theo Điều 4 Khoản 1 Luật thuế thu nhập cá nhân quy định:

    1. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau...

    Như vậy, nếu bạn chuyển nhượng nhà, đất cho vợ mình mà không thuộc một trong các trường hợp nêu ở trên thì phải nộp thuế thu nhập cá nhân với thuế suất là 2% trên giá chuyển nhượng. Nếu còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-