Trường hợp bị tai nạn giao thông có khởi kiện được không?

Chủ đề   RSS   
  • #446778 17/02/2017

    cuongpham1994

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/02/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trường hợp bị tai nạn giao thông có khởi kiện được không?

    Vào ngày 03 tháng 2 năm 2017,em xảy ra tại nạn giao thông,(Xe máy )do người bên kia (Không có giấy phép lái xe) không làm chủ tốc độ đang đi ngược chiều thì bên kia ngã,và lao sang phía làn đường bên em đâm vào đầu xe, làm em bị ngã gẫy xương đòn trái,đầu tiên gia đình bên kia có nói chịu trách nhiệm hoàn toàn(giải quyết nội bộ,không đưa pháp luật), nhưng 10 ngày sau không thấy bồi thường thiệt hại hay chịu trách nhiệm trước việc gây ra,luật sư cho em hỏi,trường hợp như em gần nửa tháng liệu có nộp đơn lên CA giao thông làm lại vụ việc được không?em có đầy đủ chứng cứ,nhân chứng sự việc,bệnh án, và các khoản chi phí... giờ muốn nộp đơn em phải cần những giấy tờ gì ạ?

     
    5201 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #447241   21/02/2017

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2758 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật sư Đặng Văn Cường, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bạn như sau:

    Nếu người gây tai nạn cho bạn không bồi thường thỏa đáng thì bạn có quyền gửi đơn trình báo tới cơ quan công an để được xem xét giải quyết. Vụ việc tai nạn giao thông thường khó ở việc thu thập chứng cứ, hiện trường dễ bị xáo trộn, vì vậy bạn nên trình báo càng sớm càng tốt.

    Sau khi cơ quan công an vào cuộc sẽ tiến hành kiểm tra, xác minh làm rõ các thông tin vụ việc và tiến hành trưng cầu giám định thương tật đối với bạn để làm căn cứ giải quyết vụ việc. Nếu người kia có lỗi, gây thiệt hại đến 31% sức khỏe của bạn thì người đó sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về tội vi phạm các quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ và phải bồi thường toàn bộ thiệt hại cho bạn theo quy định sau đây của Bộ luật dân sự năm 2015:

    "Điều 590. Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm

    1. Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm bao gồm:

    a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

    b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

    c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần phải có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại;

    d) Thiệt hại khác do luật quy định.

    2. Người chịu trách nhiệm bồi thường trong trường hợp sức khỏe của người khác bị xâm phạm phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa cho một người có sức khỏe bị xâm phạm không quá năm mươi lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định.".

    Vì vậy, nếu các bên không thỏa thuận được thì bạn có thể gửi đơn tới công an nơi sự việc xảy ra để được giải quyết theo quy định pháp luật.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #447353   21/02/2017

    vanyeu2015
    vanyeu2015

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2015
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     

    cuongpham1994 viết:

     

    Vào ngày 03 tháng 2 năm 2017,em xảy ra tại nạn giao thông,(Xe máy )do người bên kia (Không có giấy phép lái xe) không làm chủ tốc độ đang đi ngược chiều thì bên kia ngã,và lao sang phía làn đường bên em đâm vào đầu xe, làm em bị ngã gẫy xương đòn trái,đầu tiên gia đình bên kia có nói chịu trách nhiệm hoàn toàn(giải quyết nội bộ,không đưa pháp luật), nhưng 10 ngày sau không thấy bồi thường thiệt hại hay chịu trách nhiệm trước việc gây ra,luật sư cho em hỏi,trường hợp như em gần nửa tháng liệu có nộp đơn lên CA giao thông làm lại vụ việc được không?em có đầy đủ chứng cứ,nhân chứng sự việc,bệnh án, và các khoản chi phí... giờ muốn nộp đơn em phải cần những giấy tờ gì ạ?

     

     

     

    Mình ko hiểu luật lắm nhưng nếu không thỏa đáng là kiện bình thường nhá. thậm chí còn có thể đi tù đó.tuy nhiên kiện tụng cũng chẳng hay ho gì. bác lên cân nhắc 1 nhịn = 9 lành. nếu ko quá đáng cũng lên bỏ qua.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn