Trường học có thuộc đối tượng chịu thuế TNDN khi phát sinh thu nhập chịu thuế?

Chủ đề   RSS   
  • #501599 07/09/2018

    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (993)
    Số điểm: 6765
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 148 lần


    Trường học có thuộc đối tượng chịu thuế TNDN khi phát sinh thu nhập chịu thuế?

    Tôi hiện đang công tác tại trường THPT Tân Hưng, Tây Ninh.
    Năm nay Sở Giáo dục và Đào tạo yêu cầu nhà trường nộp thuế TNDN và thuế VAT năm 2016 (truy thu) đối với nguồn thu từ hoạt động cho thuê mặt bằng bán Căntin và nhà xe của nhà trường (nhà trường ký hợp đồng cho giữ xe có thu tiền của học sinh).
    Việc truy thu thuế và nộp thuế TNDN và thuế VAT năm 2016 và nộp thuế năm 2017 đối với hoạt động nhà xe và căn tin nhà trường có đúng không? Căn cứ vào quy định nào của pháp luật?
     
    Hiện tại trường THPT được hiểu là đơn vị sự nghiệp được thành lập theo pháp luật Việt Nam, mà theo quy định của Luật thuế TNDN thì đơn vị sự nghiệp vẫn là người nộp thuế nếu có phát sinh thu nhập chịu thuế (Điều 2 Luật thuế TNDN 2008) và những thu nhập này của đơn vị không thuộc thu nhập được miễn thuế hay không chịu thuế nên việc nhà trường bị cơ quan thuế truy thu là hoàn toàn hợp lý.


    Đối với Luật thuế giá trị gia tăng cũng vậy, đây là thuế đánh vào hàng hóa, dịch vụ nên khi tổ chức, cá nhân có hoạt động kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế thì phải chịu thuế GTGT.

    Nên việc này cơ quan thuế tiến hành truy thu và yêu cầu đơn vị thực hiện nghĩa vụ thuế là hoàn toàn phù hợp quy định pháp luật.

    Đối với thuế GTGT sẽ thực hiện tính thuế theo phụ lục Ban hành kèm theo Thông tư 219/2013/TT-BTC.

    Đối với thuế TNDN sẽ thực hiện tính thuế theo khoản 5 điều 3 Thông tư 78/2014/TT-BTC.

     
     
     
    4285 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận