Trúng tuyển công chức vào vị trí đang làm, có được miễn tập sự?

Chủ đề   RSS   
  • #545693 09/05/2020

    MinhPig
    Top 100
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/04/2018
    Tổng số bài viết (597)
    Số điểm: 15619
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 547 lần


    Trúng tuyển công chức vào vị trí đang làm, có được miễn tập sự?

     

    (Chinhphu.vn) - Từ 1/6/2017 đến tháng 3/2020, ông Hữu Nam (Nam Định) làm công việc chuyên môn ở cơ quan Đoàn thanh niên thuộc huyện ủy, hợp đồng theo năm và có đóng bảo hiểm. Tháng 4/2020, ông trúng tuyển kỳ thi tuyển dụng công chức và vẫn làm việc tại cơ quan đoàn thanh niên của huyện.

    Ông Nam hỏi, ông có phải tập sự 1 năm khi bắt đầu công việc mà ông vẫn làm trong thời gian qua không?

    Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời ông Hữu Nam như sau:

    Theo quy định tại Khoản 12 Điều 1 Nghị định số 161/2018/NĐ-CP ngày 29/11/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung Khoản 2, Khoản 4  Điều 20 Nghị định số 24/2010/NĐ-CP ngày 15/3/2010 của Chính phủ, thì thời gian tập sự được quy định như sau:

    - 12 tháng đối với trường hợp tuyển dụng vào công chức loại C;

    - 6 tháng đối với trường hợp tuyển dụng vào công chức loại D;

    Thời gian nghỉ sinh con theo chế độ BHXH, thời gian nghỉ ốm đau từ 14 ngày trở lên, thời gian nghỉ không hưởng lương, thời gian bị tạm giam, tạm giữ, tạm đình chỉ công tác theo quy định của pháp luật không được tính vào thời gian tập sự.

    Không thực hiện chế độ tập sự đối với các trường hợp đã có thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc theo đúng quy định của pháp luật, được bố trí làm việc theo đúng ngành, nghề đào tạo hoặc theo đúng chuyên môn nghiệp vụ trước đây đã đảm nhiệm mà thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc (nếu đứt quãng thì được cộng dồn) bằng hoặc lớn hơn thời gian tập sự quy định tại khoản 2 Điều này.

    Trường hợp ông Hữu Nam, đã có thời gian công tác theo chế độ hợp đồng, có đóng BHXH bắt buộc từ 1/6/2017 đến tháng 3/2020 tại cơ quan Đoàn thanh niên huyện. Tháng 4/2020 trúng tuyển công chức được bố trí làm việc theo đúng chuyên môn nghiệp vụ trước đây đã đảm nhiệm tại cơ quan Đoàn thanh niên huyện. Thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc lớn hơn thời gian tập sự. Đối chiếu quy định viện dẫn nêu trên trường hợp của ông Nam không phải thực hiện chế độ tập sự.

    Luật sư Trần Văn Toàn

    VPLS Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội

    Theo Cổng thông tin điện tử Chính phủ

     

     
    621 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận