Trung tâm dạy tin học thì có chịu thuế gtgt không?

Chủ đề   RSS   
  • #539633 28/02/2020

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1103)
    Số điểm: 11374
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 159 lần


    Trung tâm dạy tin học thì có chịu thuế gtgt không?

    Theo Điều 4 Thông tư 219/2013/TT-BTC hướng dẫn Luật thuế giá trị gia tăng và Nghị định 209/2013/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành:

    "Điều 4. Đối tượng không chịu thuế GTGT

    ...

    13. Dạy học, dạy nghề theo quy định của pháp luật bao gồm cả dạy ngoại ngữ, tin học; dạy múa, hát, hội họa, nhạc, kịch, xiếc, thể dục, thể thao; nuôi dạy trẻ và dạy các nghề khác nhằm đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ văn hóa, kiến thức chuyên môn nghề nghiệp."

    Theo đó, hoạt động dịch vụ dạy tin học thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

    Theo Khoản 3 Điều 11 Thông tư 96/2015/TT-BTC:

    "3. Thuế suất ưu đãi 10% trong suốt thời gian hoạt động áp dụng đối với:

    a) Phần thu nhập của doanh nghiệp từ hoạt động xã hội hóa trong lĩnh vực giáo dục - đào tạo, dạy nghề, y tế, văn hoá, thể thao và môi trường, giám định tư pháp (sau đây gọi chung là lĩnh vực xã hội hoá)."

    Theo đó, trung tâm tin học được áp thuế suất 10% cho cả thời gian hoạt động.

     

     
    593 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận