DanLuat 2015

Truất quyền thừa kế hay không cho hưởng di sản

Chủ đề   RSS   
  • #329388 20/06/2014

    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (1964)
    Số điểm: 12516
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 731 lần
    Lawyer

    Truất quyền thừa kế hay không cho hưởng di sản

    Người chồng có khối tài sản riêng, khi lập di chúc và trong di chúc xác định là không cho người vợ được hưởng di sản, di chúc chỉ định cho người con riêng của người chồng được hưởng di sản.

    Trong trường hợp này người vợ có được hưởng di sản không? Tôi đang rất băn khoăn rất mong các luật sư góp ý

    Biết rằng Điều 648 Bộ luật Dân sự có quy định về quyền của người lập di chúc:

    1. Chỉ định người thừa kế; Truất quyền hưởng di sản của người thừa kế;

    2. Phân định phần di sản cho từng người thừa kế và

    tại Khoản 3 Điều 676 Bộ luật Dân sự có quy định" 3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản".

    Như vậy? người bị truất quyền hưởng di sản sẽ không được hưởng di sản? còn người vợ trong trường hợp trên thì sao? mong các luật sư cùng góp ý.

     

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    10209 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    AOMOI (14/11/2014)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #329389   20/06/2014

    hipgov
    hipgov
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2013
    Tổng số bài viết (246)
    Số điểm: 1515
    Cảm ơn: 83
    Được cảm ơn 58 lần


    Theo  luật dân sự thì

    Điều 669. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

    Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này:

    1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

    2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động.

    vậy thì người vợ vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật dù đã bị truất quyền thừa kế

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hipgov vì bài viết hữu ích
    AOMOI (14/11/2014)
  • #329392   20/06/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    Chào bạn hipgov.

    Tôi đồng ý với bạn nhưng nhưng xin bổ sung một trường hợp ngoại lệ mà nếu có chứng cứ thì người vợ hoàn toàn không được hưởng thừa kế di sản :

    Điều 643. Người không được quyền hưởng di sản

    1. Những người sau đây không được quyền hưởng di sản:

    a) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ hoặc về hành vi ngược đãi nghiêm trọng, hành hạ người để lại di sản, xâm phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của người đó;

    b) Người vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng người để lại di sản;

    c) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng người thừa kế khác nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ phần di sản mà người thừa kế đó có quyền hưởng;

    d) Người có hành vi lừa dối, cưỡng ép hoặc ngăn cản người để lại di sản trong việc lập di chúc; giả mạo di chúc, sửa chữa di chúc, huỷ di chúc nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ di sản trái với ý chí của người để lại di sản.

    2. Những người quy định tại khoản 1 Điều này vẫn được hưởng di sản, nếu người để lại di sản đã biết hành vi của những người đó, nhưng vẫn cho họ hưởng di sản theo di chúc.

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    hipgov (27/06/2014) AOMOI (14/11/2014)
  • #329393   20/06/2014

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1465 lần
    Lawyer

    Chào anh!

    Xin trao đổi với anh vài dòng:

    Trường hợp anh nêu ra là thừa kế theo di chúc. Vì người chồng có di chúc để lại và chỉ định người thừa kế là con riêng của mình.

    Ở đây người vợ không được chỉ định, chứ không phải là truất quyền hưởng di sản của người thừa kế. 

    Tuy nhiên, theo Điều 669 Bộ luật Dân sự năm 2005 thì người vợ vẫn được hưởng di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật.  

    "Điều 669. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

    Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này:

    1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

    2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động."

     

    Sau khi trừ đi phần thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc cho người vợ thì di sản còn lại của người chồng mới chia theo di chúc cho người được chỉ định thừa kế.

     

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    AOMOI (14/11/2014)
  • #329398   20/06/2014

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 215 lần


    chào bác

    trường hợp này thì người vợ vẫn được hưởng thừa kế vì theo quy định tại 

    Điều 669. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

    Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này:

    1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

    2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động.

    trước tiên ta sác định những người ở hàng thừa kế thứ nhất sau đó lấy số di sản mà người chết đã định đoạt trong di chúc chia đều cho số người ở hàng thừa kế thứ nhất để sác định 1 xuất thừa kế. sau đó sác định 1 xuất = 2/3 xuất thừa kế để chia cho người vợ rồi sẽ tiến hành chia theo di chúc bác ạ

    Cập nhật bởi nguyenvancong90tq ngày 20/06/2014 11:00:13 CH

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenvancong90tq vì bài viết hữu ích
    AOMOI (14/11/2014)
  • #329403   20/06/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (1964)
    Số điểm: 12516
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 731 lần
    Lawyer

    Cám ơn tất cả các luật sư đã góp ý. Trường hợp này mình muốn nói là ngay trong nội dung của Di chúc người chồng lập và thể hiện rõ nội dung là: Truất quyền thừa kế của vợ - Điều này được ghi rõ trong di chúc, chứ không phải là di chúc không ghi tên người vợ được hưởng, có nghĩa là ý trí của người chồng rất rõ ràng, quyết định là truất quyền hưởng di sản của người vợ

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    AOMOI (14/11/2014)
  • #329404   20/06/2014

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 215 lần


    theo cháu thì nếu người vợ bị truất quyền hưởng thừa kế theo di chúc với 1 lí do bình thường ( vd người chòng nghi ngờ vợ ngoại tình nên ko cho hưởng di sản )mà hông thuộc vào trường hợp được quy định tại  điều 643 thì vãn được hưởng di sản với 2/3 xuất thừa kế

    Điều 643. Người không được quyền hưởng di sản

    1. Những người sau đây không được quyền hưởng di sản:

    a) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ hoặc về hành vi ngược đãi nghiêm trọng, hành hạ người để lại di sản, xâm phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của người đó;

    b) Người vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng người để lại di sản;

    c) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng người thừa kế khác nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ phần di sản mà người thừa kế đó có quyền hưởng;

    d) Người có hành vi lừa dối, cưỡng ép hoặc ngăn cản người để lại di sản trong việc lập di chúc; giả mạo di chúc, sửa chữa di chúc, huỷ di chúc nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ di sản trái với ý chí của người để lại di sản.

     
    Cập nhật bởi nguyenvancong90tq ngày 20/06/2014 11:24:34 CH

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenvancong90tq vì bài viết hữu ích
    AOMOI (14/11/2014)
  • #343863   11/09/2014

    vuvantoan150788
    vuvantoan150788

    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2012
    Tổng số bài viết (56)
    Số điểm: 1057
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 14 lần


    Tôi xin có ý kiến về sự việc này như sau:

    Điều 669 đã quy định rất rõ những người được "thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc" nên cho dù di chúc có nội dung "truất quyền thừa kế của vợ", thì vẫn được hưởng di sản bằng 2/3 1 suất của hàng thừa kê thứ nhất như bình thường ạ. Vì nội dung này là không phù hợp với quy định của pl

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vuvantoan150788 vì bài viết hữu ích
    AOMOI (14/11/2014)
  • #356401   14/11/2014

    AOMOI
    AOMOI
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2014
    Tổng số bài viết (91)
    Số điểm: 540
    Cảm ơn: 106
    Được cảm ơn 8 lần


    theo luật chỉ có người chỉ định thừa kế mới có quyền truất quyền thừa kế đúng không ạ 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-