DanLuat 2015

Trừ lương có đúng luật hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #53184 07/06/2010

    chauminhnt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 305
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trừ lương có đúng luật hay không?

    Công ty tôi có quy định: nếu nhân viên nào đi trễ 3 lần  thì bị trừ 1 ngày lương. việc trừ lương như vậy có đúng luật hay không?
     
    33601 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #53205   07/06/2010

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13046)
    Số điểm: 90144
    Cảm ơn: 2945
    Được cảm ơn 4558 lần
    SMod

    Trích Luật lao động

    #00b050;">Điều 60

    #00b050; font-family: arial; font-size: 13px;">1- Người lao động có quyền được biết lý do mọi khoản khấu trừ vào tiền lương của mình. Trước khi khấu trừ tiền lương của người lao động, người sử dụng lao động phải thảo luận với Ban chấp hành công đoàn cơ sở; trường hợp khấu trừ thì cũng không được khấu trừ quá 30% tiền lương hàng tháng.

    #00b050; font-family: arial; font-size: 13px;">2- Người sử dụng lao động không được áp dụng việc xử phạt bằng hình thức cúp lương của người lao động.

     
    Báo quản trị |  
  • #53223   08/06/2010

    chauminhnt
    chauminhnt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 305
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    @ntdieu: có nghĩa kết luận là: trái luật?
     
    Báo quản trị |  
  • #53352   09/06/2010

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13046)
    Số điểm: 90144
    Cảm ơn: 2945
    Được cảm ơn 4558 lần
    SMod


    @ chauminhnt : Không lẽ là đúng luật sao ?
     
    Báo quản trị |  
  • #53383   10/06/2010

    thanhtralaodongkh
    thanhtralaodongkh
    Top 50
    Lớp 5

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2008
    Tổng số bài viết (811)
    Số điểm: 6475
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 35 lần


    Căn cứ vào Bộ Luật Lao động. Tại Điều 82 qui định về kỷ luật lao động, Điều 83 qui định về nội qui lao động, điều 84 qui định các hình thúc xử lý vi phạm kỷ luật lao động.T

    heo các điều trên (nói một cách đơn giản nhất bạn nhé) là công ty phải có nội quy lao động, nhưng nội qui lao động của công ty, nhà máy xí nghiệp thì không được trái với pháp luật lao động và pháp luật khác, Công ty bạn đưa ra hình thức xử lý là phạt tiền là đã trái với pháp luật lao động. 

    Mặt khác bạn cũng có thể trình bày với lãnh đạo công ty bạn là trong luật lao động không có hình thức xử lý kỷ luật là phạt tiền.Như vậy là đã sai.
     
    Báo quản trị |  
  • #53557   15/06/2010

    lebinhhn
    lebinhhn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/02/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Nếu đúng là Công ty bạn "trừ lương" của bạn và bạn không được hưởng một đồng tiền lương nào cho những ngày làm việc mà đi muộn đó, thì Công ty sai.

    Nhưng nếu Công ty vẫn trả một khoản tiền lương đảm bảo không thấp hơn lương tối thiểu vùng theo quy định và chỉ không cho bạn hưởng một khoản tiền lương dưới dạng năng suất-hiệu quả-chất lượng... theo quy chế của Công ty, thì Công ty không sai. Xây dựng quy chế trả lương như vậy để duy trì kỷ luật lao động và khuyến khích tăng năng suất-chất lượng-hiệu quả công việc.
     
    Báo quản trị |  
  • #53661   16/06/2010

    hasosa
    hasosa
    Top 100
    Male
    Lớp 5

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2010
    Tổng số bài viết (470)
    Số điểm: 6653
    Cảm ơn: 146
    Được cảm ơn 127 lần


    Bạn đề cập đến việc đi làm trễ bị trừ lương có nghĩa là vi phạm kỷ luật lao động về thời giờ làm việc thời giờ nghỉ ngơi bị trừ lương, mà theo các quy định về kỷ luật lao động thì người sử dụng lao động không được áp dụng hình thức trừ lương của người lao động dưới mọi hình thức để thay cho các hình thức xử lý kỷ luật lao động khác (cảnh cáo, khiển trách, sa thải ...). 

    Tuy nhiên nếu công ty bạn trả lương thông qua điểm thì có thể trừ điểm (điểm phạt) nếu người lao động vi phạm kỷ luật lao động ở dạng nhẹ mà không hề vi phạm các quy định của pháp luật lao động.

    3 điều làm nên giá trị con người: Siêng năng – Chân thành – Thành đạt

     
    Báo quản trị |  
  • #53676   17/06/2010

    bạn nên xem lại điều này có nằm trong thỏa ước lao động hay không?
     
    Báo quản trị |  
  • #54735   24/06/2010

    chauminhnt
    chauminhnt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 305
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    @ lebinhhn: 

    Hầu như tư vấn của mọi người đều cho rằng việc trừ lương như vậy là sai. chỉ có anh lebinhhn là đưa ra trường hợp có thể không sai. 

    Xin anh lebinhhn cho tôi được biết căn cứ pháp luật của trường hợp này để tôi có thể tham khảo xem giống trường hợp của công ty tôi không. 

    cảm ơn anh.
     
    Báo quản trị |  
  • #54806   25/06/2010

    vu07
    vu07

    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2009
    Tổng số bài viết (62)
    Số điểm: 1374
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Luật đã quy định tại Điều 60 BLLĐ: “Người sử dụng lao động không được áp dụng việc xử phạt bằng hình thức cúp lương của người lao động” thì cứ thế mà làm, thắc mắc gì nữa. Nhưng Luật chỉ cấm trừ lương, nhưng không cấm trừ thưởng, các khoản thu nhập khác ngoài lương: thưởng năng suất, chuyên cần, tiền cơm….
     
    Báo quản trị |  
  • #55537   29/06/2010

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1334)
    Số điểm: 9498
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 422 lần
    Lawyer

    Bạn Lebinhhn nói không đúng đâu, chauminhnt à. Mà chắc bạn ấy chưa bao giờ đi đăng ký nội quy lao động nên mới nghĩ như thế. Bạn thử hỏi bạn thai_sld xem có Sở LĐ nào đồng ý cho đăng ký nội quy với điều khoản trừ lương kiểu kiểu như vậy không?

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #55595   30/06/2010

    mostlaw2020
    mostlaw2020
    Top 100
    Male
    Lớp 1

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:30/03/2009
    Tổng số bài viết (552)
    Số điểm: 2584
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Tôi nghĩ câu trả lời của chủ topic đã nhận được ngay sau đó bằng câu trả lời của #4f81bd;">ntdieu, là chính xác, mọi người cứ đá qua đá lại vấn đề là sao nhỉ?
    Cập nhật bởi mostlaw2020 ngày 30/06/2010 11:56:46 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #55800   02/07/2010

    congtyunglong
    congtyunglong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2010
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 295
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    cám ơn mọi người đã tư vấn.
     
    Báo quản trị |  
  • #131574   17/09/2011

    tranduc20kt
    tranduc20kt

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    TL: Công ty bạn trừ 1 ngày lương cho 3 lần đi trễ là sai luật.
    Diễn giải bên ngoài chút nhé:
    Theo tôi, việc trừ lương là để duy trì kỷ luật (nội quy) của công ty. Việc trừ lương bị pháp luật cấm nhưng nếu không có chế tài thì nhà quản lý sẽ "pó tay" với các loại vi phạm kỷ luật.
    Thực tế vẫn có doanh nghiệp thực hiện được mà không bị "thổi còi" bằng cách trả lương bằng với lương tối thiểu theo quy định của Nhà nước + thưởng NSCL (thực tế vẫn là lương của CBNV thôi).
    Sau đó nếu NV vi phạm sẽ bị trừ hết thưởng hay nói cách khác, bạn chỉ còn mỗi khoản lương tối thiểu đủ để húp nước sôi.
     
    Báo quản trị |  
  • #134735   27/09/2011

    luanls89
    luanls89
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2011
    Tổng số bài viết (336)
    Số điểm: 2899
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 144 lần


    #fff8df;">Luật đã quy định tại Điều 60 BLLĐ: “Người sử dụng lao động không được áp dụng việc xử phạt bằng hình thức cúp lương của người lao động” thì cứ thế mà làm, việc gì phải lăn tăn.

    Chuyên viên pháp lý: Nguyễn Thành Luân

    - Điện thoại: 0974.220.145

    - Gmail: thanhluanls89@gmail.com

    Sông có thể cạn, núi có thể mòn

    Song chân lý ấy không bao giờ thay đổi

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ ( Liên hệ 24/24)

     
    Báo quản trị |  
  • #220795   18/10/2012

    socolaandmusic
    socolaandmusic

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/09/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


     

    1. Khi nào được trừ lương người lao động

    Điều 84 Luật lao động quy định kh người lao động vi phạm kỷ luật lao động thì tuỳ theo mức độ bị xử lý theo một trong các hình thức : khiển trách, Kéo dài thời hạn nâng lương không quá sáu tháng hoặc chuyển làm công việc khác có mức lương thấp hơn trong thời hạn tối đa là sáu tháng hoặc cách chức; sa thải. Do đó, trong các hình thức xử phạt không có biện pháp trừ lương của người lao động.

    Chỉ trong trường hợp người lao động có các hành vi àm mất mát, hư hỏng dụng cụ, thiết bị, gây thiệt hại về tài sản cho doanh nghiệp mới phai bồi thường thiệt. Khi đó người lao động mới có quyền khấu trừ vào lương của người lao động nhưng không quá 30% lương một tháng. Trước khi khấu trừ lương người lao động, người sử dụng lao động phải thảo luận với Ban chấp hành Công đoàn cơ sơ và thống báo cho người lao động biết lý do mình bị khấu trừ lương (Điều 60, Điều 91, Điều 86, Điều 87 Luật Lao động)

    Luật lao động quy định rất rõ ràng: “Người sử dụng lao động không được áp dụng việc xử phạt bằng hình thức cúp lương của người lao động”.

    Như vậy, nếu ng lao động vi phạm kỷ luật lao động nhưng không gây thiệt hại đến tài sản của người sử dụng lao động thì người sử dụng lao động không được trừ lương của người lao động dưới mọi hình thức.

     
    Báo quản trị |  
  • #318549   15/04/2014

    phuthuy052000
    phuthuy052000

    Female
    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:22/11/2012
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    theo điều 125 bộ luật lao động 2012 thì các hình thức xử lí kỉ luật bao gồm: khiển trách. Kéo dài thời gian nâng lương không quá 06 tháng; cách chức.  Sa thải và theo điều 128 Bllđ thì tại khoản 2 có nói tới việc cấm dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lí kỉ luật lao động. Trường hợp công ty bạn trừ lương như vậy là sai. Người sử dụng lao động chỉ được khấu trừ tiền lương của người lao động trong trường hợp người lao động làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị hoặc có ành vi khác gây thiệt hại tài sản của người sử dụng lao động   thì phải bồi thường theo quy định tại điều 130 và điều 101 bllđ  

    Đời thay đổi khi ta thay đôi - Thay đổi để tồn tại

     
    Báo quản trị |  
  • #357249   18/11/2014

    công ty mình là công ty xây dựng, một số nhân viên tại công trình làm ăn rất chây ỳ nhưng không thể trừ lương được, mà cũng không thể sa thải vì khó tìm gnười thay thế 1 cách nhanh chóng, Mình tư vấn cho công ty chia lương ra thành lương chính và tiền thưởng năng suất, làm việc không hiệu quả bị khiển trách 3 lần sẽ trừ 50% tiền thưởng, trên 3 lần trừ hết 100%, như vậy vẫn trả lương bình thường, chỉ không có thưởng năng suất mà thôi. Vậy có đúng luật không mọi người?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-