DanLuat 2015

Trừ công của người lao động

Chủ đề   RSS   
  • #150803 27/11/2011

    trinh3398241

    Male
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2009
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 2 lần


    Trừ công của người lao động

    Trong bảng công tháng 10/2011, nhân viên A có 22/25 công (đơn vị áp dụng 26 công/tháng), nghỉ không lý do là 03 công. Bộ phận quản lý duyệt công đã phạt trừ đi 03 công ghi tại chỗ ký của mình. Chuyển sang bộ phận kế toán để làm lương, khi được hỏi trừ 03 công là của ai, được trả lời la của nhân viên A. Như vậy nhân viên A còn có 19 công trong tháng 10.

    Hỏi: việc phạt trừ công như vậy có đúng Luât không. Nếu đơn vị quy định thì có sai không. Cảm ơn Luật sư.

     
    2811 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #150852   27/11/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    ý bạn định nói rằng nhân viên A đi làm 22 ngày nhưng chỉ được tính lương 19 ngày đúng không ?

    Nếu đúng như bạn nói thì cty này làm như vậy là sai luật rồi

     
    Báo quản trị |  
  • #152885   05/12/2011

    trinh3398241
    trinh3398241

    Male
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2009
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 2 lần


    Cảm ơn ntdieu, nhưng để biết công ty này sai luật thì phải dựa vào khoản gì, điều bao nhiêu của Luật nào, xin bạn cho biết với nhé. Trân trọng cảm ơn
     
    Báo quản trị |  
  • #152919   05/12/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3725 lần


    Nó ở đây:

    Điều 60 (BLLD):

    1- Người lao động có quyền được biết lý do mọi khoản khấu trừ vào tiền lương của mình. Trước khi khấu trừ tiền lương của người lao động, người sử dụng lao động phải thảo luận với Ban chấp hành công đoàn cơ sở; trường hợp khấu trừ thì cũng không được khấu trừ quá 30% tiền lương hàng tháng.

    2- Người sử dụng lao động không được áp dụng việc xử phạt bằng hình thức cúp lương của người lao động.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-