DanLuat 2015

Trong trường hợp này em có được nhận lương không ?

Chủ đề   RSS   
  • #205693 07/08/2012

    TUNGND88

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/08/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trong trường hợp này em có được nhận lương không ?

    Kính gửi anh chị:

    -Từ tháng 2 năm 2012 em bắt đầu làm việc cho 1 cty tại Hà Nội , vì công việc là cắt ảnh cho người nước ngoài , em phải làm ca đêm từ thứ 2-thứ 7 (22h - 6h) , với mức lương 2tr + sp .
    -đến ngày 20 tháng 6 em  xin nghỉ .  thì xếp bảo là phải xin nghỉ trước 1 tháng mới giải quyết.
    -em tiếp tục làm việc đến ngày 11/7  nhưng do  em cảm thấy  không đủ sức khỏe nên đã đến cty tiếp tục xin nghỉ việc .Nhưng xếp ko đồng ý và em tự ý nghỉ việc.

    -đến hôm nay 8/7 em hỏi lương thì xếp em nói do em tự ý nghỉ việc nên không thanh toán cho em.

    -em muốn hỏi anh chị trong trường hợp này em có được nhận tiền lương tháng 7 không ạ.

    -trong qúa trình làm việc em chưa được  hợp đồng lao động và em cũng không đc mua bảo hiểm.

    (khi làm việc ca đêm bọn em ko nhận được nhận tiền phụ cấp . hàng tháng cty đều giữ lại 5 % tiền lũy kế và nói sau 6 tháng làm việc mới trả lại .(ko đủ thì ko trả ).)

     
    1596 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #205699   07/08/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1120 lần
    Lawyer

        Chào bạn! Về trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

        Theo quy định tại Điều 37 Bộ luật lao động  hiện hành khi người lao động đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động phải báo trước cho người chủ sử dụng lao động trươc 30 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Do vậy, việc bạn tự ý nghỉ việc mà không được sự đồng ý của người có thẩm quyền (giám đốc) công ty đó bạn đã vi phạm về thời hạn báo trước khi Đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động.

        Về vấn đề tiền lương việc bạn bị giữ lại tiền phụ cấp 5% hàng tháng không trả những ngày bạn đi làm đêm vi phạm quy định tại Điều 58 Bộ luật lao động hiện hành như sau:

    Điều 58

    1– Người sử dụng lao động có quyền chọn các hình thức trả lương theo thời gian (giờ, ngày, tuần, tháng), theo sản phẩm, theo khoán nhưng phải duy trì hình thức trả lương đã chọn trong một thời gian nhất định và phải thông báo cho người lao động biết.

    2– Người lao động hưởng lương giờ, ngày, tuần được trả lương sau giờ, ngày, tuần làm việc ấy hoặc được trả gộp do hai bên thỏa thuận, nhưng ít nhất 15 ngày phải được trả gộp một lần.

    3– Người lao động hưởng lương tháng được trả lương cả tháng một lần hoặc nửa tháng một lần.

    4– Người lao động hưởng lương theo sản phẩm, theo khoán, được trả lương theo thỏa thuận của hai bên; nếu công việc phải làm trong nhiều tháng thì hàng tháng được tạm ứng lương theo khối lượng công việc đã làm trong tháng.

         Tôi thấy vấn đề bạn trình bày chưa cụ thể rõ ràng bạn nên chuẩn bị giấy tờ tài liệu ra Văn phòng luật sư để được tư vấn cụ thể va chính xác hơn.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-