Trong thời gian thử việc có được nghỉ phép năm không?

Chủ đề   RSS   
  • #536631 02/01/2020

    lanbkd
    Top 150
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2017
    Tổng số bài viết (518)
    Số điểm: 7351
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 435 lần


    Trong thời gian thử việc có được nghỉ phép năm không?

     

    Ngày nay, trong quy trình tuyển dụng của hầu hết các doanh nghiệp đều đặt ra giai đoạn thử việc cho người lao động trước khi kí hợp đồng nhân viên chính thức. Bên cạnh các mối quan tâm về tiền lương, thời gian thử việc thì thắc mắc về nghỉ phép trong thời gian thử việc cũng là một vấn đề được nhiều người lao động quan tâm. Vậy, trong thời gian thử việc, người lao động có được nghỉ phép năm hay không?

    Tại khoản 2 Điều 114 Bộ luật lao động 2012 có quy định:

    “Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc”.

    Theo quy định trên, số ngày nghỉ phép hàng năm của người lao động sẽ được tính căn cứ trên thời gian thực tế người lao động đó làm việc cho doanh nghiệp. Điều đó có nghĩa là nếu người lao động làm việc trong điều kiện bình thường (không phải môi trường làm việc nguy hiểm độc hại,…) thì cứ làm việc 1 tháng thì có 1 ngày nghỉ phép hàng năm, làm việc 2 tháng thì có 2 ngày nghỉ phép hàng năm… (căn cứ khoản 1 Điều 111 Bộ luật lao động 2012). Nói cách khác, quy định trên không phân biệt người lao động làm việc theo hợp đồng thử việc hay hợp đồng lao động chính thức mà xét theo thời gian người lao động thực tế làm việc tại doanh nghiệp.

    Tuy nhiên, cách hiểu về vấn đề này sẽ hoàn toàn khác nếu căn cứ vào Điều 6 Nghị định 45/2013/NĐ-CP.  Cụ thể, Điều 6 Nghị định 45/2013/NĐ-CP quy định về thời gian được coi là thời gian làm việc của người lao động để tính số ngày nghỉ hằng năm như sau:

    “Thời gian thử việc theo hợp đồng lao động sau đó làm việc cho người sử dụng lao động”.

    Với quy định tại Nghị định 45/2013/NĐ-CP, chúng ta có thể hiểu là chỉ trong trường hợp người lao động thử việc đạt và tiếp tục làm việc theo hợp đồng chính thức thì lúc đó thời gian thử việc của người lao động mới được tính vào thời gian làm việc để tính phép năm. Còn trong trường hợp người lao động thử việc nhưng không đạt thì thời gian thử việc của người lao động không được tính là thời gian làm việc để tính số ngày nghỉ hàng năm. Bởi vậy, khi người lao động đang trong quá trình thử việc thì doanh nghiệp thường sẽ không tính nghỉ phép cho người lao động bởi chưa biết được người lao động có đạt hay không đạt nên sẽ không có cơ sở để tính thời gian hưởng phép năm.

     

     
    6158 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #536655   02/01/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1181)
    Số điểm: 10658
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 255 lần


    Theo quy định tại Nghị định 45/2013/NĐ-CP thì thời gian được coi là thời gian làm việc của người lao động cho một người sử dụng lao động để tính số ngày nghỉ hằng năm sẽ bao gồm cả các thời gian sau đây:
     
    - Thời gian học nghề, tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động theo cam kết trong hợp đồng học nghề, tập nghề.
     
    - Thời gian thử việc theo hợp đồng lao động sau đó làm việc cho người sử dụng lao động.
     
    - Thời gian nghỉ việc riêng có hưởng lương theo Khoản 1 Điều 116 của Bộ luật lao động.
     
    - Thời gian nghỉ việc không hưởng lương nếu được người sử dụng lao động đồng ý nhưng cộng dồn không quá 01 tháng.
     
    - Thời gian nghỉ do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp nhưng cộng dồn không quá 6 tháng.
     
    - Thời gian nghỉ do ốm đau nhưng cộng dồn không quá 02 tháng.
     
    - Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.
     
    - Thời gian nghỉ để hoạt động công đoàn theo quy định của pháp luật về công đoàn.
     
    - Thời gian phải ngừng việc, nghỉ việc không do lỗi của người lao động.
     
    - Thời gian nghỉ vì bị tạm đình chỉ công việc.
     
    - Thời gian bị tạm giữ, tạm giam nhưng được trở lại làm việc do được cơ quan nhà nước có thẩm quyền kết luận không phạm tội.
     
    Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì thời gian thử việc của người lao động theo hợp đồng lao động sau đó làm việc cho người sử dụng lao động luôn sẽ được tính vào thời gian làm việc của người lao động cho một người sử dụng lao động để tính số ngày nghỉ hằng năm của người lao động đó.

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |  
  • #541155   14/03/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1025)
    Số điểm: 6925
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 151 lần


    Theo mình hiểu làm việc thời gian thử việc theo hợp đồng lao động sau đó làm việc cho người sử dụng lao động ở đây là trong hợp đồng lao động giao kết trong đó có thời gian thử việc thì thời gian này mới được tính phép năm. Còn nếu ký hợp đồng thử việc riêng và sau đó đạt yêu cầu và ký hợp đồng lao động thì thời gian thử việc theo hợp đồng thử việc sẽ không được tính vào thời gian nghỉ phép năm.

     

     
    Báo quản trị |