DanLuat 2015

Trong thời gian nghỉ chờ việc người lao động có quyền làm việc cho công ty khác không?

Chủ đề   RSS   
  • #139239 12/10/2011

    thao0707

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:14/09/2011
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Trong thời gian nghỉ chờ việc người lao động có quyền làm việc cho công ty khác không?

     

    Công ty em có trường hợp người sử dụng lao động do không sắp xếp được công việc cho ngươi lao động nên thoả thuận cho người lao động nghỉ chờ việc và mỗi tháng nghỉ chờ việc được hưởng  70% tháng lương trước khi nghỉ việc, tuy biên bản thoả thuận không nói rõ là nghỉ chờ việc trong bao lâu mà công ty chỉ nói là khi nào sắp xếp sẽ thông báo vào làm việc (đã nghỉ chờ việc được 03 tháng). Nhưng tháng vừa rồi người lao động đó đã làm việc cho công ty khác, không thông báo cho công ty và vẫn đến công ty lãnh lương. Như vậy, người đó có vi phạm hợp đồng hay luật lao động không, trong thời gian nghỉ chờ việc người lao động có quyền làm việc và ký hợp đồng lao động cho nơi khác không? Công ty (cũ) có quyền sa thải hay xử lý như thế nào về trường hợp này?
        Xin nhờ luật sư tư vấn. Em cảm ơn.
    Cập nhật bởi ntdieu ngày 15/10/2011 11:04:31 SA Sửa font tiêu đề. Cập nhật bởi thao0707 ngày 12/10/2011 09:53:20 CH
     
    5945 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #139295   13/10/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Chào thao0707!
    Với những thông tin trên thì không sa thải người lao động được!
    Người lao động có vi phạm hay không chỉ được xác định khi Công ty thao0707 thông báo cho người lao động trở lại làm việc.

    Thân.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #139320   13/10/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Theo quy định của pháp luật thì công ty không có quyền sai thải trong trường hợp này vì 1 nhân viên có thể làm việc cho nhiều công ty khác nhau, miễn sao đảm bảo được công việc của mình.

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #139811   14/10/2011

    tuanbui211988
    tuanbui211988
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1277
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 52 lần


    Chào bạn!
    Theo quy định của pháp luật lao động hiện hành thì

    Người lao động có thể giao kết một hoặc nhiều hợp đồng lao động, với một hoặc nhiều người sử dụng lao động, nhưng phải bảo đảm thực hiện đầy đủ các hợp đồng đã giao kết.


    Đồng thời người sử dụng loa động chỉ có quyền sa thải người lao động khi và chỉ khi có các căn cứ được quy định tại khoản 1 Điều 85 Bộ luật lao động.
    Thân chào.

    anhtuankh21@gmail.com

    tuanbui211988@yahoo.com

    0933 550 500

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-