Trong thời gian đang chờ lam thủ ly hôn, vợ có thể có con bằng phương pháp xin ngân hàng tinh trùng được không ?

Chủ đề   RSS   
  • #316089 01/04/2014

    xuanquy100283

    Male
    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2012
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 0 lần


    Trong thời gian đang chờ lam thủ ly hôn, vợ có thể có con bằng phương pháp xin ngân hàng tinh trùng được không ?

       Kính chào luật sư, tôi xin được luật sư tư vấn cho một vấn đề như sau :

    Sau khi lấy chồng, chị tôi bị bệnh, hiện tại mong muốn tột cùng của chị tôi là có một đứa con, nhưng chồng chị ấy không đồng ý, chị tôi cũng xác định tư tưởng vì mình bị bệnh nên sợi dây tình cảm của chị ấy với gia đình nhà chồng là đứa con (vì sau khi bị bệnh, sự đối sử của chồng và gia đình nhà chồng với chị ấy đã bị giảm rất nhiều), bây giờ chị ấy đã quyết định ly hôn, gia đình nhà tôi hoàn toàn ủng hộ chị ấy vì, một phần vì đứa con chị ấy sẽ tiếp thêm sức mạnh để chị ấy chiến đấu với bệnh tật, một phần để chị ấy có chỗ dựa lúc tuổi già, phần kinh tế nuôi cháu gia đình chúng tôi chu cấp hoàn toàn, gia đình tôi cũng đã nhờ sự tư vấn của bác sỹ, và được trả lời chị tôi có thể có con bình thường..

    Vậy, xin được hỏi luật sư: trong quá trình làm thủ tục ly hôn, chị tôi muốn đăng ký ở ngân hàng tinh trùng để có một đứa con thì có vi phạm pháp luật hay không? Vì tôi nghe nói ly hôn sẽ mất nhiều thời gian, mà chị tôi năm nay đã 39, càng có con muộn càng nguy hiểm.

    Rất mong sớm nhận được câu trả lời. Tôi xin chân thành cảm ơn !

     
    5528 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #316185   02/04/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Trường hợp này không có luật lệ nào quy định đây là vấn đề do vợ chồng chị quyết định không ai can dự và ép buộc được cả.

    Những quyền như xin con nuôi , xin cấy ghép tinh trùng người khác ...là quyền dân sự chỉ cần bên cho bên nhân thỏa thuận thì lập thành văn bản có xác lập có cơ quan nhà nước hoặc lập văn bản công nhận cho các bên có liên quan có công chứng nhà nước là hợp lệ.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    xuanquy100283 (02/04/2014)
  • #316584   04/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Về thắc mắc của bạn, Ls. HoNguyenTruong70 đã tư vấn nhưng đã có nhầm lẫn, hiện nay pháp luật có quy định về vấn đề này như sau:

    Tại khoản 1, Điều 9 Nghị định số 12/2003/NĐ-CP (bạn có thể tìm đọc) có quy định: "Tinh trùng của người cho chỉ được sử dụng cho một người. Người nhận tinh trùng phải là người vợ trong cặp vợ chồng đang điều trị vô sinh mà nguyên nhân vô sinh là do người chồng, phụ nữ sống độc thân có nhu cầu sinh con đã được cơ sở y tế xác định có noãn bảo đảm chất lượng để thụ thai".

    Vì vậy, trong trường hợp của chị của bạn, bắt buộc phải ly hôn. Ngoài ra, nếu có thể thuyết phục người chồng hợp tác thì sẽ thực hiện theo thủ tục đối với cặp vợ chồng vô sinh (là cặp vợ chồng sống gần nhau liên tục, không áp dụng biện pháp tránh thai nào mà không có thai sau 01 năm). Tuy nhiên, khi đó thì hai người sẽ không thể ly hôn trong khoảng thời gian chị bạn mang thai và nuôi con dưới 12 tháng tuổi. Ngoài ra, tôi xin tư vấn thêm một điểm (có thể cũng không cần thiết lắm) rằng chỉ có thể thực hiện biện pháp này cho đến khi chị bạn 45 tuổi.

    Bạn nên tư vấn kỹ cho chị mình để thực hiện sao cho phù hợp nhất.

    Thân gửi!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ