DanLuat 2015

Trong thời gian chờ giải quyết ly hôn tôi có thể cắt hộ khẩu thường trú không

Chủ đề   RSS   
  • #200085 10/07/2012

    quynga0416

    Male
    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2012
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Trong thời gian chờ giải quyết ly hôn tôi có thể cắt hộ khẩu thường trú không

    Chào Luật sư!

    Hiện tại tôi đang chờ giải quyết được ly hôn, vậy tôi có được quyền cắt hộ khẩu của mình và con tôi không?

     
    4487 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #202274   20/07/2012

    dadang
    dadang
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 193 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Ly hôn và đăng ký hộ khẩu là hai việc độc lập với nhau. Do đó, bạn vẫn làm thủ tục chuyển hộ khẩu và đăng ký hộ khẩu thường trú tại nơi mới bình thường.

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dadang vì bài viết hữu ích
    quynga0416 (21/07/2012)
  • #202478   21/07/2012

    quynga0416
    quynga0416

    Male
    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2012
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy LS có thể cho em biết có quy định nào về vấn đề này không? Bởi vì khi em bảo nhà em đi cắt hộ khẩu cho em thì thấy bảo lại là ở dưới đó họ không cho cắt hộ khẩu vì bọn em đang trong giai đoạn chờ ly hôn, đợi khi nào giải quyết ly hôn xong mới cho cắt hộ khẩu?

     
    Báo quản trị |  
  • #202512   21/07/2012

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2650)
    Số điểm: 18740
    Cảm ơn: 847
    Được cảm ơn 1017 lần
    SMod

    Nếu bạn và con không còn ở đó nữa thì có thể chuyển hộ khẩu đến nơi đang sinh sống.

    Luật cư trú quy định thì

     

    Điều 12. Nơi cư trú của công dân

    1. Nơi cư trú của công dân là chỗ ở hợp pháp mà người đó thường xuyên sinh sống. Nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú.

    Chỗ ở hợp pháp là nhà ở, phương tiện hoặc nhà khác mà công dân sử dụng để cư trú. Chỗ ở hợp pháp có thể thuộc quyền sở hữu của công dân hoặc được cơ quan, tổ chức, cá nhân cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ theo quy định của pháp luật.

    Nơi thường trú là nơi công dân sinh sống thường xuyên, ổn định, không có thời hạn tại một chỗ ở nhất định và đã đăng ký thường trú.

    Nơi tạm trú là nơi công dân sinh sống ngoài nơi đăng ký thường trú và đã đăng ký tạm trú.

    2. Trường hợp không xác định được nơi cư trú của công dân theo quy định tại khoản 1 Điều này thì nơi cư trú của công dân là nơi người đó đang sinh sống.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    quynga0416 (21/07/2012)
  • #202867   23/07/2012

    vinhannghia_2010
    vinhannghia_2010

    Male
    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2012
    Tổng số bài viết (55)
    Số điểm: 465
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 15 lần


    - quyền của bạn được quy định tại điều 3 và 9 của luật cư trú như sau;

    Điều 3. Quyền tự do cư trú của công dân

    Công dân có quyền tự do cư trú theo quy định của Luật này và các quy định khác của pháp luật có liên quan. Công dân có đủ điều kiện đăng ký thường trú, tạm trú thì có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký thường trú, tạm trú.

    Quyền tự do cư trú của công dân chỉ bị hạn chế theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền và theo trình tự, thủ tục do pháp luật quy định.

    Điều 9. Quyền của công dân về cư trú

    1. Lựa chọn, quyết định nơi thường trú, tạm trú của mình phù hợp với quy định của Luật này và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

    2. Được cấp, cấp lại, đổi sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú.

    3. Được cung cấp thông tin, tài liệu liên quan đến việc thực hiện quyền cư trú.

    4. Yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện biện pháp bảo vệ quyền cư trú của mình.

    5. Khiếu nại, tố cáo, khởi kiện đối với hành vi vi phạm pháp luật về cư trú theo quy định của pháp luật.

    - về con của bạn (nếu là người chưa thành niên ) được quy định tại điều 13 luật cư trú :

    Điều 13. Nơi cư trú của người chưa thành niên

    1. Nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha, mẹ; nếu cha, mẹ có nơi cư trú khác nhau thì nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha hoặc mẹ mà người chưa thành niên thường xuyên chung sống.

    2. Người chưa thành niên có thể có nơi cư trú khác với nơi cư trú của cha, mẹ nếu được cha, mẹ đồng ý hoặc pháp luật có quy định.

    - còn cháu chưa thành niên thì vận dụng thêm luật hôn nhân gia đình

    Điều 92. Việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn

    1. Sau khi ly hôn, vợ, chồng vẫn có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

    Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

    2. Vợ, chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác.

    vậy nếu cháu dưới 3 tuổi thì bạn sẽ trực tiếp nuôi dữơng và được chuyển khẩu theo bạn.còn hơn 3 tuổi thì theo điều 13 luật cư trú

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vinhannghia_2010 vì bài viết hữu ích
    quynga0416 (23/07/2012)
  • #202917   23/07/2012

    quynga0416
    quynga0416

    Male
    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2012
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cảm ơn mọi người đã giúp đỡ!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-