DanLuat 2015

Trọng tài lao động có thẩm quyền giải quyết tranh chấp lao động về quyền không?

Chủ đề   RSS   
  • #419235 21/03/2016

    Trọng tài lao động có thẩm quyền giải quyết tranh chấp lao động về quyền không?

    Xin chào các anh/ chị trong gia đình dân luật.

    Anh chị có thể trả lời giúp tôi câu hỏi Trọng tài lao động có quyền giải quyết tranh chấp lao động về quyền không? Bởi  theo Khoản 2 Điều 199 BLLĐ 2012 thì:

    2. Hội đồng trọng tài lao động tiến hành hoà giải các tranh chấp lao động tập thể sau đây:

    a) Tranh chấp lao động tập thể về lợi ích;

    b)Tranh chấp lao động tập thể xảy ra tại các đơn vị sử dụng lao động không được đình công thuộc danh mục do Chính phủ quy định.

    => Như vậy theo điểm b khoản 2 thì TTLĐ được quyền giải quyết TCLĐ tập thể (nói chung bao gồm cả TCLĐ TT về quyền và về lợi ích)

    Tuy nhiên, Điều 203 BLLĐ lại quy định:

    1. Cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền giải quyết tranh chấp lao động tập thể về quyền bao gồm:

    a) Hoà giải viên lao động;

    b) Chủ tịch Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (sau đây gọi chung là Chủ tịch Uỷ ban nhân dân cấp huyện).

    c) Toà án nhân dân.

    2. Cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền giải quyết tranh chấp lao động tập thể về lợi ích bao gồm:

    a) Hoà giải viên lao động;

    b) Hội đồng trọng tài lao động.

    Như vậy, theo Điều 203 thì TTLĐ lại chỉ có thẩm quyền giải quyết TCLĐ TT về lợi ích.

    Vậy thì nên hiểu như thế nào đối với hai điều luật trên.

    Rất mong sớm nhận được câu trả lời của các anh/chị để tôi có thể rõ hơn về vấn đề này

    Xin chân thành cảm ơn!!!

    Cập nhật bởi thanhthao1009 ngày 21/03/2016 11:43:11 CH
     
    6964 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #419242   22/03/2016

    Chào bạn,

    Theo tôi hiểu thì tại Điều 199 nói đến thẩm quyền "hoà giải", có nghĩa là những loại tranh chấp đó thuộc thẩm quyền hoà giải của HĐTT.

    Còn điều 203 nói đến thẩm quyền giải quyết tranh chấp

    --> HĐTT có thẩm quyền hoà giải + giải quyết tranh chấp đối với các tranh chấp LĐTT về lợi ích.

    -->đối với các tranh chấp xảy ra tại các đơn vị không được đình công sẽ do HĐTT hoà giải. Sau khi hoà giải, nếu là tranh chấp về quyền thì thuộc thẩm quyền giải quyết của UBND, tranh chấp về lợi ích thì thuộc thẩm quyền của HĐTT

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    sushikimpab@gmail.com (23/06/2018)
  • #419390   23/03/2016

    Vâng, xin cảm ơn Luật sư đã trả lời câu hỏi của tôi. Như vậy, theo cách hiểu của luật sư thì trọng tài lao động sẽ hòa giải tranh chấp lao động tập thể đối với những doanh nghiệp ko được đình công. Tuy nhiên, theo quy định của Điều 201 và Điều 204 BLLĐ 2012 thì mọi tranh chấp lao động (gồm TCLĐ cá nhân, TCLĐ tập thể về quyền và lợi ích) đều hòa giải tại Hòa giải viên lao động. Vậy thì có mâu thuẫn ko Luật sư? Rất mong Luật sư trao đổi thêm về vấn đề này.

     
    Báo quản trị |  
  • #419399   23/03/2016

    thanhthao1009 viết:

    Vâng, xin cảm ơn Luật sư đã trả lời câu hỏi của tôi. Như vậy, theo cách hiểu của luật sư thì trọng tài lao động sẽ hòa giải tranh chấp lao động tập thể đối với những doanh nghiệp ko được đình công. Tuy nhiên, theo quy định của Điều 201 và Điều 204 BLLĐ 2012 thì mọi tranh chấp lao động (gồm TCLĐ cá nhân, TCLĐ tập thể về quyền và lợi ích) đều hòa giải tại Hòa giải viên lao động. Vậy thì có mâu thuẫn ko Luật sư? Rất mong Luật sư trao đổi thêm về vấn đề này.

    Chào bạn, không có gì mâu thuẫn cả, tại điều 204 quy định "Trình tự hoà giải tranh chấp lao động tập thể được thực hiện theo quy định tại Điều 201 của Bộ luật này" có nghĩa là các bước thực hiện sẽ tương tự điều 201, nhưng cơ quan có thẩm quyền hoà giải không phải là hoà giải viên lao động.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    sushikimpab@gmail.com (23/06/2018)
  • #419812   26/03/2016

     

    vâng, cảm ơn luật sư đã trao đổi.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-