DanLuat 2015

Trồng rừng thay thế

Chủ đề   RSS   
  • #437518 04/10/2016

    Trồng rừng thay thế

    Chào bạn!

    Mình là Bắc, Cty Cổ phần đầu tư Đèo Cả.

    Hiện tại Cty mình đang thực hiện đầu tư dự án hầm đường bộ qua đèo cả. Vốn GPMB là vốn ngân sách nhà nước. Thủ tục giải phóng mặt bằng đối với phạm vi thi công trên rừng đặc dụng đèo Cả đã hoàn thành do UBND huyện thực hiện, tiền đền bù cây cối đã chi trả cho BQL rừng đèo cả.

    Câu hỏi: Trồng rừng thay thế đối với diện tích đã GPMB thì do bên nào thực hiện?

    Trân trọng cảm ơn!

     
    1604 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #438362   12/10/2016

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14143
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 731 lần
    Lawyer

    Xin chào, về vấn đề được hỏi Tôi xin tư vấn như sau:

    Thông tư số 26/2105/TT-BNNPTNT   thông tư sửa đổi, bổ sung một số điều của thông tư số 24/2013/TT- BNNPTNT ngày 06/05/2013 của Bộ nông nghiệp và phát triển nông thôn quy định về trồng rừng thay thế khi chuyển mục đích sử dụng rừng sang mục đích khác.

    Căn cứ Luật Bảo vệ và Phát triển rừng năm 2004;

    Căn cứ Nghị định số 199/2013/NĐ-CP ngày 26/11/2013 của Chính phủ Quy định chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn và cơ cấu tổ chức của Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn;

    Căn cứ Nghị định số 23/2006/NĐ-CP ngày 03/03/2006 của Chính phủ về thi hành Luật Bảo vệ và Phát triển rừng;

    Theo đề nghị của Tổng cục trưởng Tổng cục Lâm nghiệp;

    Bộ trưởng Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn ban hành Thông tư sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 24/2013/TT-BNNPTNT ngày 06/5/2013 của Bộ Nông nghiệp và Phát triểnnông thôn quy định về trồng rừng thay thế khi chuyển mục đích sử dụng rừng sang mục đích khác.

     

    Theo đó Khoản 1 Điều 3 Thông tư 26/2015 có quy định như sau:

    Điều 3. Lập, đề nghị phê duyệt phương án trồng rừng thay thế diện tích rừng chuyển sang mục đích khác

    “1. Tổ chức, cá nhân là chủ dự án có chuyển mục đích sử dụng rừng sang mục đích khác chịu trách nhiệm tổ chức lập phương án trồng rừng thay thế (sau đây viết tắt là phương án) trình Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây viết tắt là Ủy ban nhân dân cấp tỉnh) phê duyệt. Trường hợp diện tích rừng chuyển sang mục đích khác nằm trên địa bàn nhiều tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương thì lập các phương án riêng đối với từng tỉnh”

     

          Như vậy, theo quy định thì công ty ông sẽ phải có trách nhiệm lập phương án trồng rừng thay thế để trình UBND tỉnh Khánh Hòa phê duyệt phương án trông rừng thay thế trên diện tích đã GPMB thuộc dự án hầm đường bộ qua Đèo Cả. Do quy định về việc trồng cây thay thế trên diện tích đã GPMB của mỗi tỉnh là khác nhau. Vậy nên, công ty ông cần lập phương án trình UBND tỉnh Khánh Hòa để chờ kế hoạch về việc trồng rừng thay thế cụ thể trên dự án hầm đường bộ qua Đèo Cả để trả lại hiện trạng cây cối như ban đầu.

                Ngoài ra, ông cần phải xem xét lại các biên bản GPMB, biên bản đền bù, xem có hạng mục nào quy định về trách nhiệm trồng rừng thay thế sau khi chuyển mục đích sử dụng đất do bên nào thực hiện. Nếu trách nhiệm trồng lại rừng sau khi GPMB không thuộc về công ty bạn thì bên BQL rừng Đèo Cả có trách nhiệm trồng lại rừng thay thế trên diện tích đất đã GPMB vì bên BQL rừng Đèo cả đã nhận được tiền bồi thường về số cây cối trên diên tích đất đã GPMB, hoặc có thể là một bên thứ 3 thực hiện việc trồng lại rừng thay thế trên diện tích đất trên (trường hợp là thuê người dân trồng). 

    Trường hợp cần tư vấn thêm, xin mời liên hệ trực tiếp.

    Trân trọng.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869

0 Thành viên đang online
-