Trong năm Doanh nghiệp bị lỗ không trích khấu hao tài sản cố định có sao không?

Chủ đề   RSS   
  • #274695 11/07/2013

    congngheroom86

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/06/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Trong năm Doanh nghiệp bị lỗ không trích khấu hao tài sản cố định có sao không?

    Kính chào Luật sư!

    Mong Luật sư giúp em trường hợp này với ạ.

    1/ Trong năm 2007 công ty em bị lỗ, thế nên chị kế toán trước không trích Khấu hao TSCĐ của tất cả tài sản thì có bị sao không ạ?

    2/ Đến năm 2008 thì có trích KH nhưng:

    + Với tài sản cố định vô hình thì lại trích theo phương pháp: 30% doanh thu trong kỳ. Mà em không thấy ở thông tư, quy định nào có kiểu trích KH như thế này cả. Nghĩa là phương pháp KH sai, không đúng với qui định của Bộ tài chính về trích khấu hao TSCĐ.

    + Với TSCĐ HH thì trích theo phương pháp đường thẳng nhưng chị kế toán trước lại không có bảng phân bổ KH mà cuối năm trích 1 lần luôn. Danh mục tài sản cũng không có.thời gian KH cũng không có nốt.

    Giờ em mới tiếp nhận lại toàn bộ hồ sơ kế toán này, chị kế toán trưởng bảo em xem lại tất cả sổ sách kế toán và điều chỉnh cho hợp lý, Em phải làm sao đây??? Luật sư tư vấn giúp em với ạ.

    Em xin chân thành cảm ơn!

     
    14465 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #293641   26/10/2013

    Việc này bên bạn xử lý như thế nào chưa, mình cũng đang tính áp dụng bên bạn, mà đang phân vân

     
    Báo quản trị |  
  • #499675   15/08/2018

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1058)
    Số điểm: 7105
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 156 lần


    Không trích khấu hao tài sản cố định có được không?

    Theo nguyên tắc một tài sản khi đã đầu tư đưa vào sử dụng thì phải tính khấu hao. Nếu như hoạt động của công ty không có lợi nhuận, thì Hội đồng quản trị có thể quyết định không trích khấu hao được không và thời gian không tính khấu hao tối đa là bao lâu?

    Theo quy định tại Khoản 1, Khoản 9 Điều 9 Thông tư 45/2013/TT-BTC hướng dẫn chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành (được bổ sung bởi Khoản 4 Điều 1 Thông tư 147/2016/TT-BTC):

    "Điều 9. Nguyên tắc trích khấu hao TSCĐ:

    1. Tất cả TSCĐ hiện có của doanh nghiệp đều phải trích khấu hao, trừ những TSCĐ sau đây:

    - TSCĐ đã khấu hao hết giá trị nhưng vẫn đang sử dụng vào hoạt động sản xuất kinh doanh.

    - TSCĐ khấu hao chưa hết bị mất.

    - TSCĐ khác do doanh nghiệp quản lý mà không thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp (trừ TSCĐ thuê tài chính).

    - TSCĐ không được quản lý, theo dõi, hạch toán trong sổ sách kế toán của doanh nghiệp.

    - TSCĐ sử dụng trong các hoạt động phúc lợi phục vụ người lao động của doanh nghiệp (trừ các TSCĐ phục vụ cho người lao động làm việc tại doanh nghiệp như: nhà nghỉ giữa ca, nhà ăn giữa ca, nhà thay quần áo, nhà vệ sinh, bể chứa nước sạch, nhà để xe, phòng hoặc trạm y tế để khám chữa bệnh, xe đưa đón người lao động, cơ sở đào tạo, dạy nghề, nhà ở cho người lao động do doanh nghiệp đầu tư xây dựng).

    - TSCĐ từ nguồn viện trợ không hoàn lại sau khi được cơ quan có thẩm quyền bàn giao cho doanh nghiệp để phục vụ công tác nghiên cứu khoa học.

    - TSCĐ vô hình là quyền sử dụng đất lâu dài có thu tiền sử dụng đất hoặc nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất lâu dài hợp pháp.

    - Các tài sản cố định loại 6 được quy định tại Khoản 2 Điều 1 Thông tư này không phải trích khấu hao, chỉ mở sổ chi tiết theo dõi giá trị hao mòn hàng năm của từng tài sản và không được ghi giảm nguồn vốn hình thành tài sản.
    ...
    9. Việc trích hoặc thôi trích khấu hao TSCĐ được thực hiện bắt đầu từ ngày (theo số ngày của tháng) mà TSCĐ tăng hoặc giảm. Doanh nghiệp thực hiện hạch toán tăng, giảm TSCĐ theo quy định hiện hành về chế độ kế toán doanh nghiệp."

    Tài sản cố định của doanh nghiệp vẫn còn trong thời gian trích khấu hao, đang đưa vào sản xuất kinh doanh thì phải thực hiện trích khấu hao căn cứ quy định trên, kể cả trường hợp doanh nghiệp bị lỗ.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    chungnb85 (13/03/2020)
  • #541463   19/03/2020

    Bên bạn xử lý như thế nào vậy? Mình cũng đang gặp trường hợp như này mà không biết phải xử lý như thế nào bây giờ đây, mà tận gần 5 năm đều làm như vậy chứ không phải 1 năm.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Thuhuyen1593 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/03/2020)