DanLuat 2015

Trốn thuế hay lách thuế

Chủ đề   RSS   
  • #402300 12/10/2015

    minhtuongnguyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trốn thuế hay lách thuế

    Cho tôi hỏi, cty không đóng thuế BHXH, BHYT cho nv có phạm luật không, nếu nv đồng ý cho cty k đóng thuế, tức 2 bên làm việc k có bất cứ hợp đồng nào ràng buộc.

    Xuất hàng, giao hàng không xuất hóa đơn kèm, chỉ tờ giấy in giao hàng thôi. Hàng bán 3 triệu/ sản phẩm, khách hàng cũng k cần hóa đơn luôn, nên cty hay xuất hóa đơn trực tiếp lẻ để bỏ, mà hóa đơn xuất là 300.000 VND/ sản phẩm như vậy có thể được coi là lách luật hay trốn thuế

     
    3216 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #402616   14/10/2015

    harylupl
    harylupl
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2015
    Tổng số bài viết (411)
    Số điểm: 2497
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 77 lần


    Làm gì có loại thuế nào gọi là thuế BHXH với BHYT hở bạn?

    Không đóng thì bị xử phạt theo Nghị định 95/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng, còn làm việc ko có HĐLĐ thì mốt chi phí cho khoản đó khỏi dc tính vào chi phí hợp lý để trừ khi tính thuế TNDN.

    Điều 5. Vi phạm quy định về giao kết hợp đồng lao động

    1. Phạt tiền người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi: Không giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản đối với công việc cố định có thời hạn trên 3 tháng; không giao kết đúng loại hợp đồng lao động với người lao động theo quy định tại Điều 22 của Bộ luật lao động theo một trong các mức sau đây:

    a) Từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

    b) Từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

    c) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

    d) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

    đ) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

    2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

    a) Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động;

    b) Buộc người lao động thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động.

    3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    a) Buộc trả lại bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ đã giữ của người lao động đối với hành vi vi phạm quy định tại Đim a Khoản 2 Điều này;

    b) Buộc trả lại số tiền hoặc tài sản đã giữ của người lao động cộng với khoản tiền lãi của số tin đã giữ của người lao động tính theo lãi sut ti đa áp dụng đối với tiền gửi không kỳ hạn do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm xử phạt đối với hành vi vi phạm quy định tại Đim b Khoản 2 Điều này.

    Điều 26. Vi phạm quy định về đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người lao động có hành vi thỏa thuận với người sử dụng lao động không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.

    2. Phạt tiền với mức từ 12% đến 15% tổng số tiền phải đóng bảo him xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

    a) Chậm đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp;

    b) Đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp không đúng mức quy định;

    c) Đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp không đủ số người thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.

    3. Phạt tiền với mức từ 18% đến 20% tổng số tiền phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động không đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp cho toàn bộ người lao động thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.

    4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    a) Buộc truy nộp số tiền bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp chưa đóng, chậm đóng đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2 và Khoản 3 Điều này;

    b) Buộc đóng số tiền lãi của số tiền bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp chưa đóng, chậm đóng theo mức lãi suất của hoạt động đầu tư từ Quỹ bảo hiểm xã hội trong năm đối với vi phạm quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều này.

     
    Báo quản trị |  
  • #402633   14/10/2015

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1092)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 291 lần


    [quote=minhtuongnguyen]

    Cho tôi hỏi, cty không đóng thuế BHXH, BHYT cho nv có phạm luật không, nếu nv đồng ý cho cty k đóng thuế, tức 2 bên làm việc k có bất cứ hợp đồng nào ràng buộc.

    Xuất hàng, giao hàng không xuất hóa đơn kèm, chỉ tờ giấy in giao hàng thôi. Hàng bán 3 triệu/ sản phẩm, khách hàng cũng k cần hóa đơn luôn, nên cty hay xuất hóa đơn trực tiếp lẻ để bỏ, mà hóa đơn xuất là 300.000 VND/ sản phẩm như vậy có thể được coi là lách luật hay trốn thuế

    [/quote

    Luật HS chỉ có Điều 161. Tội trốn thuế....Không có tôi lách thuế ....Nguyên tắc Luật HSVN xác định TỘI DANH chỉ  dựa vào  366 tội danh trong Bộ luật hs đã ban hành ....Ví dụ : TRỘM CHÓ không bị truy tố HS vì Luật HS VN Quốc Hội chưa Bổ Sung tội TRỘM CHÓ...cho nên TRỘM CHÓ không bao giờ ở TÙ...chỉ xử lý hành chánh....

    1.  Người nào trốn thuế với số tiền từ năm mươi triệu đồng đến dưới một trăm năm mươi triệu đồng  hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi trốn thuế hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 153, 154, 155, 156, 157, 158, 159, 160, 164, 193, 194, 195, 196, 230, 232,233, 236 và 238 của Bộ luật này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ một lần đến năm lần số tiền trốn thuế hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm.

    2.  Phạm tội trốn thuế với số tiền từ một trăm năm mươi triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng  hoặc tái phạm về tội này, thì bị phạt tiền từ một lần đến năm lần số tiền trốn thuế hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    3. Phạm tội trốn thuế với số tiền từ năm trăm triệu đồng trở lên hoặc trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

    4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ một lần đến ba lần số tiền trốn thuế. 

    Nếu có Tội Lách Thuế ....thì Luật sư ở tù nhiều nhất vì đa số Luật sư Tham gia Tố tụng cho khách hàng đều bằng Giấy Ủy quyền .... KHÔNG THÙ LAO,KHÔNG THỜI HẠN,BỞI CHA MẸ LS NUÔI CON 30 NĂM LÀM LUẬT SƯ ....CHO LÀM MỌI CÔNG KHG CHO THIÊN HẠ.

    Cập nhật bởi nguoitruongphu ngày 14/10/2015 08:43:38 CH

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |  
  • #402637   14/10/2015

     

    nguoitruongphu viết:

     

    [quote=minhtuongnguyen]

    Cho tôi hỏi, cty không đóng thuế BHXH, BHYT cho nv có phạm luật không, nếu nv đồng ý cho cty k đóng thuế, tức 2 bên làm việc k có bất cứ hợp đồng nào ràng buộc.

    Xuất hàng, giao hàng không xuất hóa đơn kèm, chỉ tờ giấy in giao hàng thôi. Hàng bán 3 triệu/ sản phẩm, khách hàng cũng k cần hóa đơn luôn, nên cty hay xuất hóa đơn trực tiếp lẻ để bỏ, mà hóa đơn xuất là 300.000 VND/ sản phẩm như vậy có thể được coi là lách luật hay trốn thuế

    [/quote

    Luật HS chỉ có Điều 161. Tội trốn thuế....Không có tôi lách thuế ....Nguyên tắc Luật HSVN xác định TỘI DANH chỉ dựa vào luật hs đã ban hành ....Ví dụ : TRỘM CHÓ không bị truy tố HS vì Luật HS VN Quốc Hội chưa Bổ Sung tội TRỘM CHÓ...cho nên TRỘM CHÓ không bao giờ ở TÙ...chỉ xử lý hành chánh....

    1.  Người nào trốn thuế với số tiền từ năm mươi triệu đồng đến dưới một trăm năm mươi triệu đồng  hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi trốn thuế hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 153, 154, 155, 156, 157, 158, 159, 160, 164, 193, 194, 195, 196, 230, 232,233, 236 và 238 của Bộ luật này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ một lần đến năm lần số tiền trốn thuế hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm.

    2.  Phạm tội trốn thuế với số tiền từ một trăm năm mươi triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng  hoặc tái phạm về tội này, thì bị phạt tiền từ một lần đến năm lần số tiền trốn thuế hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    3. Phạm tội trốn thuế với số tiền từ năm trăm triệu đồng trở lên hoặc trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

    4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ một lần đến ba lần số tiền trốn thuế. 

    Nếu có Tội Lách Thuế ....thì Luật sư ở tù nhiều nhất vì đa số Luật sư Tham gia Tố tụng cho khách hàng đều bằng Giấy Ủy quyền .... KHÔNG THÙ LAO,KHÔNG THỜI HẠN,BỞI CHA MẸ LS NUÔI CON 30 NĂM LÀM LUẬT SƯ ....CHO LÀM MỌI CÔNG KHG CHO THIÊN HẠ.

     

     

     

    Chưa từng học luật, quen biết được bao nhiêu luật sư mà dám kết luận: "đa số Luật sư Tham gia Tố tụng cho khách hàng đều bằng Giấy Ủy quyền"?:-O

    Cập nhật bởi duchieu ngày 14/10/2015 09:24:32 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-