DanLuat 2015

Trộm tinh trùng có bị xử lý hình sự không?

Chủ đề   RSS   
  • #456314 06/06/2017

    connitquy

    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/06/2016
    Tổng số bài viết (67)
    Số điểm: 4190
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 47 lần


    Trộm tinh trùng có bị xử lý hình sự không?

    Chào mọi người, số là em có bà chị, do thất tình, bồ đá gì đó, nên bã không muốn lấy chồng, nhưng trớ trêu thay lại muốn có con, thế là bà ấy đi mua tinh trùng của người khác, cốt yếu là để có con, không có chồng, nhưng muốn có con, đặc biệt phải là giống tốt nữa cơ, không bệnh tật, khỏe mạnh, đẹp, thông minh, sáng láng.

    Thế là bà ấy nhắm đến 1 anh chàng ở đầu ngõ nhà bà, anh này thì được cái có đầy đủ tố chất, điều kiện như trên, cơ mà nghèo, nên tiền anh cần cũng nhiều. Do vậy, khi mà bà chị em đề nghị mua tinh trùng từ hắn để có con thì hắn ra giá rất cao, đến chị em không có khả năng để mua.

    Vì vậy, bà ấy quyết định đi trộm tinh trùng của anh ta. Khi trộm xong thì bị anh ta phát hiện, anh ta nói sẽ thưa kiện bà chị em tội trộm cắp.

    Vậy theo mọi người, bà chị em trộm tinh trùng như vậy có bị xử lý hình sự không?  

    Cập nhật bởi connitquy ngày 06/06/2017 05:29:35 CH
     
    22969 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #458185   20/06/2017

    thanhvan312
    thanhvan312
    Top 200
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (354)
    Số điểm: 3190
    Cảm ơn: 41
    Được cảm ơn 92 lần


    Quy định về việc nhận tinh trùng, nhận noãn, nhận phôi

    Liên quan đến chủ đề này thì mình cũng muốn cung cấp một số thông tin. Bạn có thể tham khảo và tư vấn cho chị bạn :~

    Căn cứ theo Điều 5 Nghị định 10/2015/NĐ-CP cũng có quy định về việc nhận tinh trùng, nhận noãn, nhận phôi
     
    + Người nhận tinh trùng phải là: 
     
    - Người vợ trong cặp vợ chồng đang điều trị vô sinh mà nguyên nhân vô sinh là do người chồng 
     
    - Phụ nữ độc thân có nhu cầu sinh con và noãn của họ bảo đảm chất lượng để thụ thai.
     
    + Người nhận noãn phải là người Việt Nam hoặc người gốc Việt Nam và là người vợ trong cặp vợ chồng đang điều trị vô sinh mà nguyên nhân vô sinh là do người vợ không có noãn hoặc noãn không bảo đảm chất lượng để thụ thai.
     
    +Người nhận phôi phải thuộc một trong các trường hợp sau đây:
     
    - Người vợ trong cặp vợ chồng đang điều trị vô sinh mà nguyên nhân vô sinh là do cả người vợ và người chồng;
     
    - Người vợ trong cặp vợ chồng đang điều trị vô sinh mà vợ chồng đã thực hiện kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm nhưng bị thất bại, trừ trường hợp mang thai hộ;
     
    - Phụ nữ độc thân mà không có noãn hoặc noãn không bảo đảm chất lượng để thụ thai.
     
    + Người nhận tinh trùng, nhận noãn, nhận phôi phải có đủ sức khỏe để thực hiện kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm, mang thai và sinh con; không đang mắc các bệnh lây truyền qua đường tình dục, nhiễm HIV, bệnh truyền nhiễm thuộc nhóm A, B; không bị bệnh di truyền ảnh hưởng đến thế hệ sau, không bị mắc bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình.
     
    + Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh không được cung cấp tên, tuổi, địa chỉ và hình ảnh của người nhận tinh trùng, nhận phôi.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #458201   20/06/2017

    LSHoangPhuong
    LSHoangPhuong

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2017
    Tổng số bài viết (48)
    Số điểm: 480
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 12 lần


    Theo mình thì hành vi của bà chị không cấu thành tội trộm cắp tài sản đâu. Nhưng nếu ông kia kiện ra Toà dân sự về việc vi phạm hợp đồng thì cũng hay đấy? Chẳng hạn như đây là 1 hợp đồng dân sự được lập bằng lời nói và hành vi, bà chị kia vi phạm nghĩa vụ thanh toán. :)))
    Toà án sẽ không được từ chối thụ lý với lí do chưa có điều luật để áp dụng. Có lẽ là sẽ xét xử theo "lẽ công bằng" :))) 

     
    Báo quản trị |  
  • #458206   20/06/2017

    quytan2311
    quytan2311
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2016
    Tổng số bài viết (513)
    Số điểm: 4889
    Cảm ơn: 125
    Được cảm ơn 153 lần


    Nghe trộm tinh trùng cũng hay hay nhưng mọi người cùng chung thắc muốn trộm thì phải thực hiện theo phương pháp nào? Liệu rằng đã xác định tinh trùng có phải là tài sản? khi nào có đủ yếu tố là tài sản? Hành vi được thực hiện như thế nào thì mới đủ yếu tố cấu thành. Đến hiện nay cũng chưa có tiền lệ nào xử lý về hành vi này.

     
    Báo quản trị |  
  • #458317   21/06/2017

    thuyhanh2512
    thuyhanh2512
    Top 500
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/06/2017
    Tổng số bài viết (218)
    Số điểm: 3310
    Cảm ơn: 33
    Được cảm ơn 89 lần


    chúng ta cần xét 2 khía cạnh của vấn đề:

    thứ nhất: trộm ở đây có nghĩa là gì? theo Bộ Luật hình sự năm 1999 thì để cấu thành hành vi trộm cắp tài sản phải có hành vi lén lút. Nhưng xét trong hoàn cảnh này thì làm sao mà lén lút để người khác không biết được. Nên trong trường hợp này không thể coi đây là hành vi trộm cắp được.

    thứ hai: Vậy tinh trùng có phải tài sản hay ko? theo mình là không, và đã không là tài sản nên không thể nói nó trên 2 triệu

     
    Báo quản trị |  
  • #458330   21/06/2017

    maithanhloivn
    maithanhloivn
    Top 500
    Male
    Chồi

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2014
    Tổng số bài viết (259)
    Số điểm: 1558
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 24 lần


    Trường hợp này, công an sẽ không giải quyết nhé, vì tội trộm cắp tài sản thì phải có dấu hiệu là hậu quả, nếu tài sản không phải là tiền thì tài sản đó phải được định giá được bằng tiền và tối thiểu từ 2 triệu đồng trở lên mới bị khởi tố vụ án hình sự về tội trộm cắp tài sản. Tinh trùng không phải là khách thể bị xâm phạm trong tội trộm cắp tài sản nhe. Nên cứ yên tâm là không bị khở tố về tội này.

     
    Báo quản trị |  
  • #481396   07/01/2018

    ductho20995
    ductho20995
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2018
    Tổng số bài viết (112)
    Số điểm: 1835
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 41 lần


    Ù uôi, dùng từ ngữ kiểu như thế này thì loạn hết cả lên.

    Điều quan trọng ở đây cần làm rõ là cô ấy đã lấy tình trùng của anh ấy như thế nào?

    Anh ấy hằng ngày chiết tinh trùng ra và để trong tủ đông, cô ấy lén lút vào và lấy mất. Trường hợp này thì có thể hiểu đúng chữ TRỘM nè.

    Còn tinh trùng vẫn ở trong người anh ấy, mà chị bạn vẫn lấy được thì có hai trường hợp xảy ra,
    Thứ nhất, dùng bạo lực để chiếm đoạt, nghe có vẻ như cướp hay cướp giật. Nhưng có thể là tội phạm hiếp dâm
    Thứ hai, là lén lút lấy, ôi thật là hy hữu, thật khó "bình loạn"

     
    Báo quản trị |  
  • #481405   07/01/2018

    Tinh trùng không được xem là tài sản nên không thẻ áp dụng tội trộm cắp tài sản trong trường hợp này. Tinh trùng có thẻ được xem là "sản phẩm" của cơ thể nó mang tính giá trị về mặt sinh học nhiều hơn là tài sản, tuy nhiên giá trị của tinh trùng có thể rất cao, một số người hiếm muộn đều muốn mua tinh trùng. Vì thế nên xem xét đưa tội cướp tinh trùng vào bộ luật hình sự vì nó hành vi này rất nguy hiểm cho xã hội, xâm phạm trực tiếp tới quyền lợi của người đàn ông sở hữu tinh trùng này

     
    Báo quản trị |  
  • #481969   13/01/2018

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF
    Top 200


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (302)
    Số điểm: 1654
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 47 lần


    Mặc dù câu hỏi của bạn không rõ ràng nhưng về vấn đề trộm cắp tinh trùng nếu đúng nghĩa "trộm cắp" thì có thể xem xét đề cấu thành tội Trộm cắp tài sản bạn nhé. 

     
    Báo quản trị |  
  • #499910   17/08/2018

    louispham93
    louispham93

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2018
    Tổng số bài viết (71)
    Số điểm: 415
    Cảm ơn: 79
    Được cảm ơn 10 lần


    Mình thấy việc trộm tinh trùng như bạn nói là một điều rất mới mẻ, pháp luật cũng chưa có quy định cụ thể về loại tội phạm này, và việc trộm được tinh trùng của người khác là một điều khó có thể xảy ra, không biết chị của bạn sẽ trộm tinh trùng của chàng trai kia bằng cách nào? Về mặt sinh học thì không có trường hợp nào lấy được tinh trùng của người nam giới nếu như người nam giới đó trong trạng thái không nhận thức cho nên đó không thể nào là hành vi lén lút, bí mật. Như vậy thì đâu phải là trộm cắp tài sản. Vả lại định giá tinh trùng như thế nào để được 2 triệu? Mình cho rằng đây là tình huống chỉ có trong giả thuyết chứ không thể nào xảy ra trong thực tế.

     
    Báo quản trị |  
  • #500350   23/08/2018

    Mình thắc mắc là trộm bằng cách nào vậy? không lẻ bả rình ông đó tắm và thủ dâm và nhào vô lấy tinh trùng hay bả cho ổng liều thuốc mê và vô hành sự hay dùng cách trực tiếp là người chạm người nhĩ. Mong chủ thớt cho mình biết ạ.

    Trường hợp mà người chạm người mà anh ta không đồng ý thì bà đó có bị quy vô tội hiếp dâm không?

    Trường hợp đánh thuốc mê rồi hành xử, bà đó có bị truy cứu gì không? 

    Mong chủ thớt giúp em nhe

     
    Báo quản trị |  
  • #501505   05/09/2018

    hoangkha531
    hoangkha531

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/09/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cạn lời với xã hội bây giờ chuyện gì cũng có thể sãi ra, theo mình biết đó giờ chuyện mua bán tinh trùng thôi chứ làm gì có chuyện chộm tinh chùng, chộm thế nào? rồi đem về sử dụng thế nào,? đó là cái mà tôi thấy hoan mang độc xong dòng stt của bạn chia sẽ mà tôi thấy hoan mang, theo tôi nghĩ chuyện anh ta nói thưa kiện đó là những lời nói hâm dọ thôi chứ làm gì kiện được chuyện này đâu ai rãnh mà đem chuyện này ra xữ lý mà nếu có tôi nghĩ đây là câu chuyện có 102 trên đời này kkkkkkkk  =))

     
    Báo quản trị |  
  • #506382   31/10/2018

    lengocanhttcp
    lengocanhttcp
    Top 500
    Female
    Mầm

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2018
    Tổng số bài viết (82)
    Số điểm: 699
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Nếu tinh trùng không nằm trong đường sinh dục của nam giới hoặc môi trường âm đạo của nữ giới mà ở bên ngoài không khí thì thời gian sống của chúng rất thấp. Vì vậy nếu không có môi trường chứa tinh dịch thì đây không được xem là tài sản.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #506395   31/10/2018

    Nhắc tới trộm cắp thì đối tượng phải là tài sản. Mà tài sản theo quy định của pháp luật cụ thể là pháp luật dân sự bao gồm vật, tiền, giấy tờ có giá và quyền tài sản. Tinh trùng chỉ là "sản phẩm" chứ không phải là tài sản theo quy định của pháp luật. Theo đó việc trộm tinh trùng theo mình thì rất khó để khởi kiện và đặc biệt là kiện về tội trộm cắp tài sản.
     
    Báo quản trị |  
  • #511998   10/01/2019

    anhkhoayentam
    anhkhoayentam
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/12/2015
    Tổng số bài viết (335)
    Số điểm: 2826
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 31 lần


    Chúng ta cần xét 2 khía cạnh của vấn đề:
     
    Thứ nhất: trộm ở đây có nghĩa là gì? Theo Bộ Luật hình sự thì để cấu thành hành vi trộm cắp tài sản phải có hành vi lén lút. Nhưng xét trong hoàn cảnh này thì làm sao mà lén lút để người khác không biết được. Nên trong trường hợp này không thể coi đây là hành vi trộm cắp được.
     
    Thứ hai: Vậy tinh trùng có phải tài sản hay ko? Theo mình là không, và đã không là tài sản nên không thể nói nó trên 2 triệu.
     
    Nói cách khác, Trường hợp này, công an sẽ không giải quyết nhé, vì tội trộm cắp tài sản thì phải có dấu hiệu là hậu quả, nếu tài sản không phải là tiền thì tài sản đó phải được định giá được bằng tiền và tối thiểu từ 2 triệu đồng trở lên mới bị khởi tố vụ án hình sự về tội trộm cắp tài sản. Tinh trùng không phải là khách thể bị xâm phạm trong tội trộm cắp tài sản nhe. Nên cứ yên tâm là không bị khở tố về tội này.
     
    Báo quản trị |