DanLuat 2015

Trộm hàng hóa ở công ty có bị xử lý hình sự hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #456879 10/06/2017

    anthuylaw
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (503)
    Số điểm: 3806
    Cảm ơn: 220
    Được cảm ơn 74 lần


    Trộm hàng hóa ở công ty có bị xử lý hình sự hay không?

    Em có một vấn đề cần được các anh chị giúp đỡ ạ.
    Em co 1 người bạn ở dưới quê lên Tp làm được 4 tháng bạn em có lấy trộm hai cái áo hàng lỗi của công ty và bị phát hiện, công ty kêu công an đến làm việc và điều tra thì có lấy lời khai là giá trị của hai cái áo là 1 triệu 440 ngàn đồng. Công ty giao toàn bộ quyền cho công an giải quyết và công an đã lập hồ sơ phạt bạn em 2 triệu. Vậy bạn em có tiền án tiền sự gì không ạ? Đi nơi khác làm có bị ảnh hưởng gì không? em cảm ơn.

    Không có gì là không thể

     
    2365 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anthuylaw vì bài viết hữu ích
    ntqn1993 (10/06/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #456888   10/06/2017

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1335 lần
    Moderator

    Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi xin trả lời như sau:

    Hành vi trộm cắp của bạn là hành vi vi phạm pháp luật, tuy nhiên, do định lượng tài sản 1.440.000 VNĐ nên chưa đến mức phải xử lý hình sự nên đã bị xử phạt vi phạm hành chính là đúng quy định của pháp luật.

    Trường hợp bạn đã thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính thì trong thời hạn 01 năm kể từ ngày thi hành xong quyết định xử phạt mà không tái phạm nữa thì sẽ được coi là chưa bị xử phạt vi phạm hành chính. 

    Trong thời gian 01 năm này thì vẫn coi là có tiền sự. Trong lý lịch tư pháp hoặc lý lịch cá nhân sẽ ghi là có tiền sự.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn anhdv352 vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (25/06/2017) LSHoangPhuong (27/06/2017)
  • #458743   25/06/2017

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 150
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (404)
    Số điểm: 5170
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 68 lần


    Theo Điều 173 Bộ luật hình sự 2015

    “1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm…”

    Như vậy, trường hợp bạn của bạn không phạm tội hình sự nên không có án tích, tức là không có tiền án, tiền sự gì cả.

     
    Báo quản trị |  
  • #458774   25/06/2017

    longofs
    longofs
    Top 500
    Male


    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2017
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 1860
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 41 lần


    Hiện nay BLHS 2015 chưa có hiệu lực thi hành. Vậy phải áp dụng BLHS 1999 chứ nhỉ. Theo BLHS 1999 thì hành vi trộm cắp tài sản có giá trị từ 500 ngàn đồng trở lên là đủ cấu thành tội trộm cắp tài sản rồi.

     
    Báo quản trị |  
  • #458950   27/06/2017

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1335 lần
    Moderator

    Bạn ơi, BLHS 1999 đã được sửa đổi năm 2009 nâng giá trị định lượng từ 500.000 VNĐ lên 2.000.000 VNĐ rồi bạn nhé.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #458977   27/06/2017

    maithanhloivn
    maithanhloivn
    Top 500
    Male
    Chồi

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2014
    Tổng số bài viết (259)
    Số điểm: 1558
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 23 lần


    cái này căn cứ vào giá trị của hàng hóa mà bạn trôm được để xử lý. Nếu hàng hóa trộm được có giá trị từ 2 triệu đồng trở lên sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo tội trộm cắp tài sản tại điều 138 Bộ luật hình sự. Tùy mức độ hành vi phạm tội mà sẽ ctruy tố theo khung hình phạt tương ứng

    Cập nhật bởi maithanhloivn ngày 27/06/2017 12:19:42 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-