Trộm đồ giá trị 15 ngàn của siêu thị có bị truy cứu trách nhiệm gì không?

Chủ đề   RSS   
  • #564679 11/12/2020

    linhmiia22

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/12/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Trộm đồ giá trị 15 ngàn của siêu thị có bị truy cứu trách nhiệm gì không?

    Vài hôm trước, bạn em kể là có đi siêu thị trộm 1 túi mặt nạ giấy giá trị 15k, và máy kêu trộm ở siêu thị báo khi thành toán. Bạn em có bị nhân viên bên siêu thị gọi giải quyết vấn đề như sau: trả thêm tiền đồ đã lấy cắp (nhưng không lập biên bản), chụp lại chứng minh nhân dân. Sau đó, bạn có xin tha thì anh đấy đồng ý. Nhưng về sau bạn em nói rằng thấy anh đấy chụp lại chứng minh thư.

    Mọi người cho em hỏi như vậy có bị truy cứu trách nhiệm gì không ạ? Bạn em chưa có tiền án tiền sự gì ạ?

    Em thấy nó cứ nói đi lại vụ này với tâm trạng lo lắng bức rứt nên cũng muốn khuyên bạn. Mong mọi người giúp em với ạ. Em cảm ơn

     
    452 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhmiia22 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/12/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #564686   11/12/2020

    NgocHoLaw
    NgocHoLaw
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2018
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5491
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 285 lần


    Theo quy định tại Điều 173 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi 2017 thì

    Điều 173. Tội trộm cắp tài sản

    1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

    b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

    c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

    d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

    đ) Tài sản là di vật, cổ vật.

    Như vậy, giá trị tài sản trộm cắp từ 2.000.000 đồng trở lên thì bạn mới bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Trường hợp giá trị trộm cắp dưới 2.000.000 đồng thì chỉ bị xử phạt vi phạm hành chính từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng theo điểm a Khoản 1 Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

    Trường hợp bạn trộm túi mặt nạ có giá trị 15K thì không bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Trong khi đó, bạn xin nhân viên tha và đã được đồng ý. Do đó, trường hợp này bạn cũng không bị xử phạt vi phạm hành chính vì nhân viên không tố cáo hành vi của bạn với công an.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NgocHoLaw vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/12/2020) linhmiia22 (11/12/2020)