Trộm cắp xe máy để sử dụng cỏ mỹ, có thể bị xử tội bao nhiêu năm?

Chủ đề   RSS   
  • #568762 06/03/2021

    annhiendecor

    Male
    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Trộm cắp xe máy để sử dụng cỏ mỹ, có thể bị xử tội bao nhiêu năm?

    Cho em hỏi luật sư: e có đứa em trong nhà lấy xe của em đi cầm vs 20tr đồng để sử dụng cỏ mỹ 

    Cho em hỏi nếu h em ấy ra đầu thú có giảm nhẹ tội và có bị đưa đi cai nghiện k ạ. Nếu xử tội thì xử bao nhiu năm.

     
    391 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn annhiendecor vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/03/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #568807   08/03/2021

    nguyenphuong2804
    nguyenphuong2804
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2018
    Tổng số bài viết (472)
    Số điểm: 3265
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 26 lần


    Đối với hành vi trộm cắp tài sản thì tùy vào mức độ vi phạm mà sẽ bị xử phạt hành chính hoặc chịu trách nhiệm hình sự. Cụ thể:
     
    Đối với hành vi trộm cắp tài sản lần đầu, không gây hậu quả nghiêm trọng về giá trị tài sản thiệt hại (dưới 02 triệu), chưa bị kết án về 01 trong các tội về chiếm đoạt tài sản thì người thực hiện hành vi vi phạm chỉ bị xử phạt hành chính theo Điểm a khoản 1 Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP:
     
    “1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
     
    a) Trộm cắp tài sản”
     
    Như vậy, mức phạt hành chính với hành vi trộm cắp tài sản theo quy định của pháp luật là từ 01 đến 02 triệu đồng.
     
    Tuy nhiên, do giá trị tài sản trộm cắp trong trường hợp của bạn lớn hơn 2.000.000 nên em  bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 173 Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 như sau:
     
    . Phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm họăc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm với hành vi trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 02 triệu đồng trở lên hoặc dưới 02 triệu đồng nhưng thuộc 01 trong các trường hợp sau đây:
     
    Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;
     
    Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội sau tại Bộ luật Hình sự mà chưa bị xóa án tích: Điều 168 (tội cướp tài sản), 169 (tội bắt cóc nhằm chiếm đoạt tài sản), 170 (tội cưỡng đoạt tài sản), 171 (tội cướp giật tài sản), 172 (tội công nhiên chiếm đoạt tài sản), 174 (tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản), 175 (tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản) và 290 (tội sử dụng mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử thực hiện hành vi chiếm đoạt tài sản);
     
    Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;
     
    Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;
     
    Tài sản là di vật, cổ vật
     
    Như vậy, nếu em bạn đã đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự (từ đủ 16 tuổi trở lên) thì có thể chịu trách nhiệm hình sự theo quy định trên nhé. Bên cạnh đó, nếu em bạn sử dụng cỏ mỹ thì sẽ bị xử phạt với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy nữa. Trong trường hợp em bạn đầu thú có thể được hưởng chính sách khoan hồng theo quy định của pháp luật và xem xét là tình tiết giảm nhẹ khi xét xử vụ án.
     
    Một số thông tin để bạn tham khảo.
     
     
    Báo quản trị |