Trộm cắp tài sản trong siêu thị giá trị dưới 2 triệu đồng?

Chủ đề   RSS   
  • #567709 07/02/2021

    Nguyentrang722021

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/02/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Trộm cắp tài sản trong siêu thị giá trị dưới 2 triệu đồng?

    Cho em hỏi do trót dại em gái năm nay 18t nên đã trộm của siêu thị quần áo và bánh mì tông thiệt hại gần 900k, em thực hiện hành vi một mình. Siêu thị bắt được và có xử phạt em ý đúng giá trị sản phẩm đã trộm. Họ quay hình chụp hình ở phòng an ninh lập biên bản và yêu cầu thanh toán và cho mang về những sản phẩm đã trộm và không yêu cầu bồi thường gì thêm.

    Do em nó hoảng sợ nên đã làm theo và xin mọi người tha lỗi không gọi về cho bố mẹ không báo công an và công khai hành vi của mình cho mọi người biết và họ bảo là sẽ không công khai cho mọi người biết.Họ có chụp cmt chụp thẻ gửi xe. Lúc làm việc có người chỉ là nhân viên bắt vào đã lấy điện thoại đọc hết tin nhắn ở zalo fb ( đấy chỉ là nhân viên chứ không phải là người quản lý xử em gái mình) . Cho em hỏi là nếu thông tin bị trộm của em gái em bị phát tán thì có được phép không , em cũng không hiểu chụp thẻ gửi xe để làm gì, hành vi của nhân viên, hành vi của em gái em có bị họ gửi lên công an không, 

     
    1197 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Nguyentrang722021 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/02/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #567717   07/02/2021

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1504)
    Số điểm: 8706
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1042 lần
    Lawyer

    Trong trường hợp của em bạn có hành vi trộm cắp số tiền là 900.000 đồng. Đối với hành vi trộm cắp tài sản lần đầu, không gây hậu quả nghiêm trọng về giá trị tài sản thiệt hại (dưới 02 triệu), chưa bị kết án về 01 trong các tội về chiếm đoạt tài sản thì người thực hiện hành vi vi phạm chỉ bị xử phạt hành chính.

    Điểm a khoản 1 Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:

    “1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Trộm cắp tài sản”

    Như vậy, mức phạt hành chính với hành vi trộm cắp tài sản theo quy định của pháp luật là từ 01 đến 02 triệu đồng.

    Ngoài việc bị xử phạt vi phạm hành chính như trên, tùy thuộc vào thiệt hại về tài sản và mức độ nghiêm trọng gây ra, người có hành vi trộm cắp tài sản còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự trước pháp luật. Theo quy định tại Điều 173, Bộ luật hình sự năm 2015, Bộ luật hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2017 về tội trộm cắp tài sản thì:

    “1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

    b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

    c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

    d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

    đ) Tài sản là di vật, cổ vật

    …”

    Em gái bạn có hành vi trộm cắp tài sản nên sẽ bị cơ quan có thẩm quyền xử lý vi phạm này (Công an xã, phường…). Việc các nhân viên bảo vệ tự ý xử lý và có hành vi như bạn nêu là không đúng quy định nên bạn có thể tố cáo hành vi này cơ quan có thẩm quyền. Tuy nhiên việc gây ra hậu quả cho em gái bạn cũng ít nên bạn có thể bỏ qua chuyện này vì bản thân em gái bạn cũng đang là người vi phạm về hành vi trộm cắp tài sản.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/02/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;